ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-07-2018, 13:18   #51
A31 CHAT UBON
Member

Car Brand: Cefiro A31
Engine Type: 1 JZ GTE Auto
คะแนน: 0 A31 CHAT UBON is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Cobra4971 อ่านกระทู้
เจอสาเหตุที่แท้จริงแล้วครับ มันเป็นเสียงอากาศจากท่อร่วมไอดีรั่วเข้าไปในฝาครอบว าล์วแล้วรั่วออกที่ซีลด์ฝาครอบวาล์วครับ

พอดีผมสังเกตเห็นน้ำมันเครื่องซึมรอบฝาครอบวาล์วจำนว นมาก เลยถอดเช็ควาล์วที่ต่อระหว่างท่อร่วมไอดีกับฝาครอบวา ล์วออกมาเป่าดู พบว่ามันเป่าจากทางท่อร่วมไอดีเข้าไปในฝาครอบวาล์วได ้ ซึ่งมันไม่ถูกต้อง เลยไปหาซื้อวาล์วตัวนี้จากเซียงกงแต่ไม่มี คนขายเอาวาล์ท่อลมเบรคมาให้ผมเลยเอาไปแปลงใส่ เสียงหวีดหายเป็นปลิดทิ้ง ตอนนี้ใช้มา ๕ เดือนแล้ว ไม่มีปัญหาเลยครับ
ผมเครื่อง 1jz gte vvti มีเสียงเหมือนท่านเลยครับ
แต่ช่างว่าเสียงเทอร์โบทำงาน เลยไม่ถามต่อ แต่ยังคิดในใจครับว่ามันใช่เหรอ
แบบนี้ต่องให้ช่างเช็คท่อร่วมไอดีกับฝาครอบวาล์วแบบท ่านแล้วล่ะครับ
ของผมได้ความยังไงจะมาคุยกันครับ
A31 CHAT UBON is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม