ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-09-2008, 21:45   #28
toei
Senior Member

คะแนน: 17 toei is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p อ่านกระทู้
คราวนี้เอาสีของสายของปลั๊กแต่ละชุดมาดูกันครับ

เริ่มจากปลั๊กซ้ายมือสุด(ปลั๊ก 1)มีทั้งหมด 7 เส้นครับ

หมายเลข 1 สีฟ้า แถบ ขาว แต้มจุดแดง 1 จุด

หมายเลข 2 สีม่วง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 3 สีขาว แถบ ดำ แต้มจุดแดง 1 จุด

หมายเลข 4 สีเขียว แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 5 สีเขียว แถบ แดง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 6 สีชมพู แต้มจุดแดง 1 จุด

หมายเลข 7 สีดำ แถบ แดง แต้มจุดแดง 1 จุด

ต่อไปปลั๊กกลาง(ปลั๊ก2)

หมายเลข 1 สีฟ้า แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 2 เขียว แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 3 เขียว แถบ ส้ม แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 4 สีขาว แถบ เขียว แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 5 สีเขียว แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเหตุ (ปลั๊ก 2) หมายเลข 4 และหมายเลข 5 เป็นชุดไฟหรี่ของคันเกียร์ครับ

ส่วนชุดสายไฟด้านขวามือสุดมีทั้งหมด 6 เส้น มีสีของสายไฟ ดังนี้ ครับ

เส้น 1 สายสีขาว แถบ เขียว แต้มจุดแดง 2 จุด

เส้น 2 สายสีเขียว แต้มจุดแดง 2 จุด

เส้น 3 สายสีแดง แถบ ฟ้า แต้มจุดแดง 1 จุด

เส้น 4 สายสีฟ้า แถบ ขาว แต้มจุดแดง 2 จุด

เส้น 5 สายสีขาว แถบ ดำ (ขนาดความโตของสายไฟจะใหญ่มากกว่าสายอื่นๆ)

เส้น 6 สายสีชมพู แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเหตุ
- สายไฟเส้นที่ 3 และ เส้นที่ 4 จะเป็นสายของสวิตช์ตำแหน่ง PWR ครับ
- สายไฟเส้นที่ 5 และ เส้นที่ 6 จะเป็นสายปลั๊กที่อยู่ด้านท้ายคันเกียร์ตามรูป

ของผมก็สีตามนี้ครับ...ตอนนี้ที่ผมยังติดขัดคือปลั๊ก 1 ตามที่ท่านบอกมี 7เส้น ยังไม่รู้มีสายไปเข้าที่ไหนบ้างอาจจะต้องรื้อสายคันเ กียร์เดิมและไล่สายไฟดู..ที่ผมคาดไว้น่าจะเป็นสายเข้ าตัวคอยขดลวดปลดล็อคตำแหน่ง P 2เส้นซึ่งมันจะต้องสัมพันธ์กับแป้นเบรค 1เส้น และสายIG 1เส้นตามที่ปังปอนแนะนำ อีกเส้นเป็นสายเซ็นเซอร์ที่จะถอดกุญแจรถออกที่ตำแหน่ งP เท่านั้นตามน้ามูนแนะนำ แล้วก็สายที่จะสตาร์รถได้ที่ตำแหน่งของ Pหรือ N เท่านั้น...ชักเริ่มมั่วและ แต่ที่กล่าวมานี้คงต้องรอวันเสาร์นะครับคุณภาคภูมิ ผมจะรื้อคันเกียร์เดิมไล่สายและต่อตามนั้น ของผมที่จะมี Wiringเพิ่ม ก็มีแค่สวิชท์ PWR.ของเดิมผมไม่มีมาให้ และมาร์คตำแหน่งคันเกียร์ที่จะติดตั้งไหม่ให้พอดีกับ ของเก่า เพื่อที่จะได้เวลาสับเกียร์แล้วมันจะเข้าเกียร์ได้เห มือนเดิม...ได้ผลอย่างไรผมจะมาบอกอีกทีแต่ถ้าท่านทำเ สร็จก่อนรบกวนขอความรู้ด้วยนะครับ...
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to toei For This Useful Post:
idea_nova (08-12-2012), khwan1j (11-02-2014), printset (26-08-2016)