ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-08-2009, 09:43   #9
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ winof อ่านกระทู้
เพิ่งเปลี่ยนมาตอนลงเครื่องอะคับ วิ่งยังไม่ถึง3000โลเลยคับ เป็นแค่ช่วงต่อเกียร์1ไป2 เกียร์อื่นเปลี่ยนปกติ ผมอยู่แถวพัฒนาการอะคับ มีใครพอดูให้ได้ไหมคับ
บางครั้งแค่ถ่ายน้ำมันเครื่องเมื่อวานซืน แล้วเมื่อวานนี้นำรถไปใช้งาน วันนี้ เกิดอาการ ยังต้องดูสีของน้ำมันเกียร์เลยครับ

ถ้าเคยขับอยู่ดีๆ ปกติ แล้วมีอาการออกตัวอืดนั้น สำหรับผมแล้ว จะมุ่งประเด็นไปที่ น้ำมันเกียร์ก่อนเลยครับ
  • จะดูว่าสกปรกมั้ย
  • มีคราบปนเปื้อนของคลัชท์หลุดร่อนมั้ย
  • มีกลิ่นไหม้ปะปนเข้ามาที่น้ำมันเกียร์มั้ย
  • สีน้ำมันเกียร์เปลี่ยนไปจากเดิมมากมั้ย

พวกนี้เป็นร่องรอยที่เราสามารถคาดเดาตัวการของปัญหาท ี่เกิดได้ครับ

ส่วนเรื่องการถ่ายน้ำมันเกียร์นั้น หลายๆท่านก็บอกว่าเพิ่งไปถ่ายน้ำมันเกียร์มา แต่เท่าที่ผมเคยตอบกระทู้มานั้น ทำให้รับฟังได้ไม่เต็ม 100% ครับ ไม่ใช่ว่า สมาชิกท่านนั้นๆโกหกนะครับ (ไม่รู้จะโกหกไปเพื่ออะไร) แต่เป็นเพราะว่า ความรู้ความเข้าใจยังไม่เพียงพอครับ การถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ มี 3 แบบ คือ
  1. ขันน๊อตก้นแคร้ง แล้วปล่อยน้ำมันเกียร์ออโต้ ออกให้หมด จากนั้นปิดก้นแคร้ง แล้วเติมน้ำมันเกียร์ออโต้ใหม่เข้าไปให้ได้ระดับเดิม
  2. ถอดฝาแคร้ง ออกมา ดูร่องรอยคราบที่ก้นแคร้ง ล้างกรองเกียร์ ล้างก้นแคร้ง ล้างแม่เหล็ก ตรวจเช็คโซลินออยด์ตัวที่ 1 - 3 เช็คทำความสะอาด ประกอบกลับเข้าที่เดิม แล้วเติมน้ำมันเกียร์เข้าไปให้ได้ระดับเดิม
  3. ถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบ โดยนำน้ำมันเกียร์ใหม่ เข้าไปไล่น้ำมันเกียร์เก่า ซึ่งมีอยู่ในทอร์กคอนเวิร์ทเตอร์ อีก 4 ลิตร และตามท่อต่างๆ รวมๆแล้วเกินครึ่งหนึ่งของน้ำมันที่มีอยู่ก้นแคร้ง จัดการออกให้หมด โดยให้น้ำมันเกียร์ใหม่เข้าไปแทนที่ให้ได้ระดับเท่าเ ดิมครับ
ทั้ง 3 ข้อนั้น สมาชิกทุกท่านจะบอกว่า เป็นการถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกข้อครับ แต่จริงๆแล้วเป็นข้อไหนกันแน่

ผมขอบอกนะครับว่า
ข้อที่ 1 ผิดแบบ 100%ครับ
ข้อที่ 2 ถูก แต่ว่าต้องทำ ปีละครั้ง
ข้อที่ 3 ถูก แต่ว่าทำ 2 ปีต่อครั้ง โดยทำทั้งข้อ 2 และ 3

ขอถามว่า สมาชิกที่รู้จริงๆ แล้วให้ข้อมูลว่า เพิ่งไปถ่ายน้ำมันเกียร์มานั้น มีอยู่กี่ท่านครับ?
chakkrapad (06-07-2013), maxx (06-11-2009)