ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 27-08-2009, 21:10   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ winof อ่านกระทู้
ช่วงที่เกียร์เปลี่ยนจาก 1 ไป2 มันเนือยๆอะคับ เป็นแค่ช่วงนี้ช่วงเดียวนอกนั้นปกติ แต่ถ้าเข้า2แล้วออกตัว มันก็เปลี่ยนปกติอะคับ แต่เข้าdเมื่อไหร่เป็นทุกที ชวงแลกๆเป็นบ้างไม่เป็นบ้างตอนนี้ ตลอดเลย ช่วยทีคับ
ลองดูสีของน้ำมันเกียร์นะครับ ว่าเป็นสีแดงคล้ำไปทางดำหรือเปล่า ถ้าใช่ แนะนำว่า ให้ถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบ ถ้าล้างใต้แคร้งเกียร์ได้ยิ่งดีครับ ล้างกรองเกียร์ ด้วยครับ

แต่ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์แล้ว ไม่ดีขึ้น ก็น่าจะทำใจแล้วครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ JZ_P_MAYIM อ่านกระทู้
รถผมก็เริ่มมีอาการแบบคุณเหมียนนนนกัล
คือเปงตอนเครื่องเย็นตอนเช้าทีแรก
นอกจากวอร์มจนร้อน
จะไม่มีอาการเลย
แต่ที่แน่ๆๆๆผมรู้อาการแระ
อาการของคุณ เป็นความเหมือนที่แตกต่างครับ ลองเช็คระดับน้ำมันเกียร์ออโต้นะครับ ให้เช็คตอนช่วงเกียร์ร้อนครับ

ผมสงสัยว่า ถ้าไม่ใช่คุณภาพน้ำมันเกียร์ไม่ดี ก็เป็นเพราะระดับน้ำมันเกียร์ไม่พอครับ