ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-02-2009, 13:54   #26
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ retro_boy อ่านกระทู้
ผมสงสัย จังครับว่าท่อวนมันช่วยระบายจริงเหรอครับ เพราะเวลาผมซื้อเครื่องมา(ยกมาทั้งหัว) มันจะมีวาล์วน้ำคอยเปิดปิดไปที่ฮีตเตอร์ภายใน เวลาไม่ได้ใช้มันก็จะปิดแล้วลักษณะมันเป็น 2 ทางด้วยนะครับไม่ใช่ 3 ทางอย่างที่หลายๆคนบอก(เวลาไม่เปิดฮีตเตอร์มันก็จะปิ ดเอาไว้ ก็เท่ากับอุดอ่ะครับ) ไม่เหมือนพวกตระกูลนิสสัน ที่ทั้งคอมแอร์และฮีตเตอร์ทำงานตลอดแล้วใช้ ประตูลมตู้แอร์ด้านในแบ่งอุณภูมิเอาไงครับ(คอมแอร์ทำ งานพร้อมฮีทเตอร์ตลอดเวลา) เอาไว้ว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดูครับผมเลยสงสัย ว่าต่อกับไม่ต่อแบบไหนจะดีกว่ากันครับ เพื่อนๆสมาชิกมีความเห็นยังไงบ้างครับเพราะตอนนี้ผมก ็อุดอยู่ครับ เคยต่อวนแล้วแตกบ่อยอ่ะครับ แล้วมันก็แคบมากๆๆ เลยครับตรงนั้น อ่ะ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katop อ่านกระทู้
ท่อน้ำ ฮีตเตอร์ตัวนี้ มันมีวาว์ลในตัวหรอครับ เพิ่งจะทราบเหมือนกันผมคิดว่า ต่อออกมาแล้วค่อยมีวาว์ลแยกด้านนอกครับ
ขอตอบพร้อมกันเลยนะครับ เพราะว่าเป็นคำตอบเดียวกันครับ

เดิมทีแล้ว ถ้าเครื่องมาจากเมืองนอก ท่อน้ำหลังเครื่องด้านบน จะต่อไปทางท่อน้ำเข้าฮีทเตอร์ ครับ ซึ่งถ้ามีวาล์วน้ำก็จะมีตรงจุดนี้ครับ ซึ่งจุดนี้เองครับ สามารถต่อแบบสามทางเป็นบายพาส ไปท่อน้ำหลังเครื่องด้านล่างได้ครับ ซึ่งถ้าเป็นฮีทเตอร์ บางยี่ห้อ จะมีวาล์วน้ำอยู่ในห้องโดยสาร และมีสามทางเป็นบายพาส ต่อไปทางออกของฮีทเตอร์ มาเข้าท่อน้ำหลังเครื่องท่อล่างครับ ถ้าเป็นแบบนี้ ถึงแม้ว่า เราจะยกเครื่องออกมา เราก็จะไม่เห็นท่อสามทางที่เป็นบายพาส มาที่ท่อน้ำล่างครับ เห็นแต่ท่อน้ำโด่ๆ อยู่ 2 ท่อครับ (จริงๆแล้ว มีสามทางเป็นบายพาส และวาล์วน้ำ อยู่ที่ฮีทเตอร์ในห้องโดยสารครับ)

สรุปก็คือว่า ท่อน้ำนี้ ก็จะวนอยู่ดีครับ ถ้าความร้อนยังไม่ถึง ก็จะกักไว้จนถึง โดยวาล์วน้ำ และวาล์น้ำ ก็จะเปิดปิดตามอุณหภูมิที่ต้องการ แล้ววนผ่านเข้า ฮีทเตอร์ จากนั้นก็ออกมาทางท่อน้ำล่างหลังเครื่องครับ