ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-08-2008, 19:45   #1
vanmania
Member

รูปส่วนตัว vanmania

คะแนน: 16 vanmania is on a distinguished road
ถึงคุณเค คลองสาม

รถตู้(ตัวใหม่) วางเครื่อง 2JZ-GE ฝาดำ ติดแก็สระบบ Mix หม้อต้ม Tomasetto Super, Mix Funaki 70/30

มีปัญหาครับ คือ ใช้น้ำมัน แล้วไฟรูปเครื่องไม่ใชว์ แต่....ถ้าใช้ระบบแก๊สแล้วไฟเครื่องมันโชว์ เป็นอย่างนี้ตั้งแต่ผมติด ตัว OBD1 (ผมไม่ได้ว่าของไม่ดีนะ) แต่ผมบอกเป็นข้อมูลเบื้องต้นอ่ะครับ แก้อย่างไรก็ไม่หาย อ้อลืมบอก ตอนโชว์เช็คโค๊ดแล้วขึ้น 25 คือน้ำมันบาง แต่วิ่งน้ำมันจะไม่โชว์เลย (ระยะทางไกล)

ประเด็นคือ...ตอนนี้หม้อต้มของผม อยู่ในห้องเครื่อง ถ้าสังเกตุจะพบว่า โดนลมเป่า หรือถ้าฝนตกจะโดนน้ำสาด(ถ้าโดนน้ำจะขึ้นทันทีเหมือนก ัน) ไม่รู้ว่าอุณหภูมิหม้อต้ม ไม่เสถียรหรือไม่ จะเป็นไปได้ไหมที่จะขึ้นโค๊ด

ผมสังเกตว่า ถ้ารถวิ่งในเมืองเมื่อไร(ใช้แก๊ส) ไฟจะไม่โชว์เลยครับ

แต่เมื่อไฟขึ้นรถอาการยังเป็นปรกติ เร่งขึ้นดี ไม่มีสะดุด ผมเลยเซ็ง ๆ ขับไป ถามช่างที่ทำรถให้ เค้าก็บอกว่า ก็ปรกติไฟก็ขึ้น (ผมเคยถามคุณเค มาทีหนึ่งแล้ว คุณเคบอกว่า ไม่เคยเจอว่าไฟขึ้นกับเครื่องรุ่นนี้)

ผมรบกวนถามคุณเค...ว่าสามารถแก้ไขได้ไหม หรือต้องทำอย่างไรบ้าง ผมยินดีนำรถไปให้ทำครับ ผมทนขับทั้งไฟขึ้นมาเป็นเดือนแล้ว มันไม่สบายใจเท่าไร ไม่อยากเห็นครับ ใจไม่ดีเลย

รบกวนคุณเค แค่นี้หละครับ
vanmania is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม