ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-06-2011, 12:05   #620
gotlaw
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว gotlaw

Car Brand: Volvo4ever
Engine Type: 2JZ GTE,Twin Turbo HKS(A/T)// 38 GK(M/T)
คะแนน: 18 gotlaw is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to gotlaw
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blue_Dragonyx อ่านกระทู้
สวัสดีครับ น้องใหม่ 740 GLE กินเจ ครับ

แต่ไม่รู้เรื่องเลย เพิ่งเอาไปเปลี่ยนเครื่อง ฝาดำมา (VVTi + AT) ติดแก๊ซ LPG ด้วย

ตอนนี้ มีปัญหาคือ

1. ไมล์บอกระยะทางไม่ทำงานเป็นมาตั้งแต่ก่อนเปลี่ยนเครื ่องแล้ว

2. อัตราเร่งอืด ต้องเร่งเครื่องไปถึงราวๆ 3500 รอบ

ขับแค่ 60 รอบเครื่องไปถึง 3500 ก่อน เกียร์ถึงจะเปลี่ยน แล้วค่อยๆลดลงมาที่ 2000

เวลาใช้งานในเมือง จะเร่งนิดเร่งหน่อย ก็แตะ 2000-2500 รอบ แค่จะเคลื่อนตัวตอนรถติด

ถ้าแช่ยาวๆ ที่ 80 กม/ชม รอบจะอยู่ประมาณ 2500 รอบ (เอ๊ะ หรือ 3500 หว่า... 5 5 5 )

แต่ที่แน่ๆ ผมรู้สึกถึงความอืดมาก
( แต่ก็ดีกว่าเครือองเดิม ที่เครื่องทำงานแค่ 3 สูบ )

ไม่ทราบว่า พี่ๆ เพื่อนๆ มีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ ?

ภาพห้องเครื่องครับ

อีกมุมหนึ่งครับ

และสุดท้าย อันนี้มันซ็อคเก็ทอะไรครับ เป็นตัวตัดรอบสูง-ต่ำ ของพัดลมไฟฟ้ารึเปล่าครับ ? มีสองจุด ซ้าย-ขวาครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ หรือชี้แนะไว้ล่วงหน้าครับ

เรื่องเข็มไมล์หรือวัดระยะทางนี้ เป็นเรื่องปกติของ
วอลโว 7 และ 9 และ 2 ครับ เพราะรถอายุอานาม เยอะแล้ว

แต่เดิม ผมก็แปลงบ้าง เปลี่ยนบ้าง ทำไปสารพัด
ยุ่งไปหมด แล้วเข็มไมล์ทำงานบ้าง แต่ไม่ตรงบ้าง แล้วก็พังอีก

สุดท้ายแก้ปัญหาโดย ใช้ GPS หายี่ห้อไหนก็ได้ ที่มีวัดระยะทางครับ

ได้ทั้งความเร็วปัจจุบัน

ความเร็วสูงสุดที่ทำไว้

และระยะทางที่วิ่งไป เก็บระยะทางได้ยาว ไม่เหมือน RSM ที่ได้เต็มที่แค่ 3,000 กม แนะนำให้ปล่อยวางไมล์เดิม หาของGPS มาใช้ดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องความเร็ว รอบเครื่องที่ใช้นั้น

เท่าที่ฟังดู มันอืดๆตอนออกตัวครับ ไม่รู้เฟืองท้ายเท่าไหร่ วิ่งท็อปสปีดได้เท่าไหร่ครับ ข้อมูลนี้สำคัญครับ

จะบอกได้ว่า รถเป็นปกติหรือไม่ ควรแก้ที่ใด

เพราะเฟืองท้ายมีผลต่อความเร็ว การออกตัว นิสัยของรถ

เฟืองจัดต้นจัด ปลายเหี่ยว

เฟืองยาวต้นหาย ปลายไหล

เลือกให้เหมาะกับความต้องการครับ

ไม่ค่อยวิ่งทางไกลก็เลือกเฟืองจัดนิดนึง

ถ้าไปไกลๆบ่อยๆ ก็หาที่มันไหลปลายมาใช้

3.9-4.1 ประมาณนี้ ทั้งสองแบบนะครับ

ปกติ วอลโว่ของพวกเรา หนักเอาการครับ เครื่อง 2,500 แรงบิดใช้ได้แต่อาจมีอืดบ้าง ต้องอาศัยเฟืองท้ายช่วย

ไม่รู้ว่า ตอนนี้ เฟืองท้ายเท่าไหร่ครับ

ส่วนรอบนั้น ประมาณ 3,000 ครับ สำหรับผม ถ้าวิ่ง 120 km/Hr

"...หากแต่ Friendship ของ Entire Members of ClubJz. net ต่างหาก..."

ที่เป็นส่วนสำคัญ ทำให้ยังคงต้องผูกพันกับ JZ Engine ต่อเนื่องเรื่อยมา และต่อไป

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gotlaw : 08-06-2011 เมื่อ 12:14.
gotlaw is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to gotlaw For This Useful Post:
Blue_Dragonyx (10-06-2011), eak92 (15-06-2011)