ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 30-01-2007, 02:00   #5
karn_shoemart
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 karn_shoemart is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kovit
เรียนท่านผู้รู้ ผมใช้ นิสสันตู้ วาง 1jz-ge ติด fix หม้อต้มโตมาเซโต ซุปเปอร์ มีปัญหาคือ
1.เครื่องสั่นตอนเริ่มเร่งเครื่อง / รอบเครื่องสวิงมาก
2.วิ่งไม่ออก สะดุดมาก บางทีออกปู้ดเองบางทีสะดุด เป็นช่วง 0-80 เกินนั้นดีมาก
3.เกิด black fire บ่อยมาก มิกเซอร์อยู่ติดปากท่อไอดี
4.ตอนเช้าเครื่องไม่วอร์ม/ไม่ดึงรอบแอร์(คิดว่ามอเตอ ร์เสีย) เช็กด้วยตัวเองได้ไงครับ
ปัญหาทั้งหมดเป็นตอนใช้แก๊ส วิงน้ำมันดีมาก ครับ ขอบคุญล่วงหน้า ครับ
เป็นเหมือนกันเลย ผมแก้ จนเหลือ แค่ ข้อ2 รอบเดินเบา พอ เดินคันเร่ง สะดุดเหมือนสำลัก นอกนั้นวิ่งดี
ข้อ 3กับ4 เปลี่ยน หัวกะโหลกจานจ่าย 600 กว่าบาท เปลี่ยนหัวนกกระจอกจานจ่าย อีก 200 บาท เปลี่ยนของใหม่เบิก เลย ของเก่าไม่ต้องไปซื้อ แพงกว่า
อย่าลืมเช็ค ตัวช่วยเพาเวอร์ ด้วยว่าแตก หรือเป่า ถ้าแตก ก็หาเก่าที่เป็น มิเนี่ยม จะได้ทนๆ
วิธีเช็ค ตัวเดินเบา ก็ถอดมันออกมาก่อน แล้วเอาผ้าอุดรูตรงกลาง แล้วก็ติดเครื่องดูเลย แท่นยางเลื่อนขึ้นมาเป่า แล้วลองเอาผ้าออกใช้นิ้วแทน เร่งให้อากาศเข้าเยอะขึ้น ดูสิว่ามันยังทำงานเปลี่ยนไปไหม แล้วก็ดับเครื่องถ้ามันเลื่อนลง ก็มองข้ามตัวเดินเบาไปได้เลย
แนวทางการแก้ข้อ 2 เหมือนกับ แรงดัน แวค ในเครื่องสูญ หายไป ต้องมีจุดไหนรั่ว ลองหาดูต่อครับ ไว้ผมแก้ได้แล้วจะมาบอก
karn_shoemart is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to karn_shoemart For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)