ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-12-2009, 15:22   #5
k88
ClubJZ Full Member 2557

คะแนน: 0 k88 is on a distinguished road
ขอบคุณครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้

โดยทั่วๆไปของการติดตั้งแก๊สนั้น ที่ถูกต้องแล้ว ควรตั้งจูนแก๊สให้เข้ากับ มาตราฐานของเครื่องยนต์ แต่เนื่องจากว่า จูนลำบาก หรือว่า จูนไม่ได้ ช่างจึงไปปรับแก้ไขที่ เครื่องยนต์ นั่นก็คือ องศาลิ้นปีกผีเสื้อ ซึ่ง จุดนี้เอง ที่มันคาบเกี่ยวกับ องค์ประกอบอื่นๆ อีกมากมาย ทำให้ทุกๆอย่างเพี้ยนไปหมด

อย่างกรณีของคุณนั้น ผมมั่นใจเลยว่า ช่างติดตั้งแก๊ส ไปปรับแก้ไของศาลิ้นปีกผีเสื้อ พอคุณเอาระบบแก๊สออก เหลือแต่ระบบน้ำมันเบนซินอย่างเดียว คราวนี้แหละครับ อาการจะแสดงออกอย่างเด่นชัด วิธีแก้ไข ก็คือ ปรับองศาลิ้นปีกผีเสื้อให้กลับเข้าที่เดิม ซึ่งไม่ใช่ว่า ใครปรับตั้งก็ได้นะครับ ต้องให้ช่างที่ชำนาญการปรับตั้ง มากระทำครับ ส่วนวิธีและเครื่องมือการปรับตั้งนั้น ผมมีเขียนเอาไว้ ใน Forum Technical และ กระทู้ก่อนหน้านี้ ก็มีการตั้งถามวิธีการตั้งองศา อยู่ครับ ลองหาอ่านดูเป็นความรู้ได้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ น้าMoonlight
ผมอยู่แถวเตาปูน วงศ์สว่าง พระราม7 ไม่รู้ว่าพอจะมีอู่ไหนที่อยู่ในระแวกนี้บ้างครับ แล้วแก้ไขแพงไม๊ครับ แล้วถ้าให้น้าแก้ไขให้ล่ะครับต้องไปที่ไหน
k88 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม