ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-09-2013, 08:41   #9
ORO
Member

รูปส่วนตัว ORO

Car Brand: Mitsubishi Triton
Engine Type: 1UZfe
คะแนน: 15 ORO is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 อ่านกระทู้
ผมคิดว่าอาจมีความผิดปกติบางอย่างที่ทำให้พัดลมกับหม ้อน้ำชุดนี้ระบายความร้อนไม่ทันมากกว่าครับ เช่น
1. มอเตอร์หมดสภาพ อันนี้เจอบ่อยกับพัดลมมือสอง สิ่งที่พี่อ๊อดทำคือเปลี่ยนมอเตอร์ใหม่เป็นสิ่งที่คว รทำครับ
2. พัดลมแรงน้อยเกินไปตอนเดินเบาจะไม่รู้สึกผิดปกติ แต่พอเครื่องยนต์ทำงานหนักเกิดความร้อนสูง พัดลมตัวเล็กจะระบายไม่ทัน
3. พัดลมหยุดหมุนด้วยสาเหตุอะไรก็ตามก็เป็นไปได้ครับ หากสงสัยให้ต่อพ่วงหลอดไฟเข้ามาดูในรถตอนวิ่งก็ได้จะ ได้หายสงสัย

เจ้า C220 ของผมก็ใช้พัดลมไฟฟ้า
เดิมใช้พัดลมตัวเล็ก 2 ตัว ต่อผ่านสวิทส์เทอร์ำโม
อุณหภูมิไม่ค่อยนิ่ง ลากยาวๆหรือจอดรถติดนานๆ ความร้อนก็ขยับเล็กน้อยขึ้นเหมือนกัน
ก็เลยเปลี่ยนไปใช้พัดลมเดี่ยวตัวใหญ่ 2 speed
ต่อ Low speed ไว้ให้ทำงานตลอดเวลา แล้วต่อ High speed ผ่านสวิทส์เทอร์โม
ผลก็คืออุณหภูมินิ่งอยู่ที่ 80กว่า High speed ยังไม่เคยได้ทำงานเลยไม่ว่าจะรถติดหรือวิ่งซัด เสียงพัดลมก็ไม่ดัง เผื่อเป็นทางเลือกครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองขับทางไกลยาวๆดู ว่ามีอาการน่าห่วงหรือเปล่า
ถ้าไม่ไหว อาจจะต้องพึ่งพัดลมใหญ่อย่างที่ว่า
ORO is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม