ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-03-2010, 11:49   #24
no1973
Member

รูปส่วนตัว no1973

Car Brand: BMW
Engine Type: 2JZ
คะแนน: 0 no1973 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง no1973
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pajingo อ่านกระทู้
-ประมาณนั้นครับ...แรงบิดต่ำนั้นถูกต้องเลย รอบกวาดแว๊ดดดด 4000-9000 สบายๆ (เพราะพวกเครื่อง 2 โร นี่เบิ้ลเครื่องอยู่กับที่ก็ 3-4000 รอบเข้าไปแล้วครับ...ลองสังเกตดู...) ถึงจะแรงบิดต่ำแต่ได้ในเรื่องของรอบ (ที่ทั้งกวาดเร็วและยาว...) มาช่วยเลยทำให้มันไปได้เร็วครับ ยกตัวอย่างให้เข้าใจง่าย RX7 เครื่องโร กับ RX7 วาง 2J วิ่ง 11 วิ. เท่ากัน โรตารี่อาจใช้บูสท์แค่ 1.0 บาร์ แต่สำหรับ 2J นั้นต้องมีไม่ต่ำกว่า 1.5 บาร์แน่ๆ ครับ ผลลัพท์เหมือนกัน แต่วิธีการที่จะได้มาซึ่งผลลัพท์นั้นต่างกัน ฟีลลิ่งการขับขี่ก็ต่างกันไปด้วย

-ทั้งนี้ถ้าปรับใช้กับสไตล์การขับขี่ทีเหมาะสมแล้วล่ะ ก็ เชื่อได้ว่า 2 ทางนี้ ทำได้ผิดกันอย่างเห็นได้ชัด ยกตัวอย่างเครื่องจาก RX7 คันข้างบน ถ้าเอาไว้วิ่งเซอร์กิต ไม่นับฝีมือคนขับแน่นอนว่าโรเอาไปกินเห็นๆ ด้วยเรื่องของน้ำหนัก บาลานซ์หรือความต่อเนื่องและความง่ายในการคอนโทรลรถ แต่กลับกันถ้านึกเอาเล่นๆ อย่างเช่นการอัดบนเขา (ขาขึ้น) เหมือนในการ์ตูนยุ่น เครื่องที่มีแรงบิดยิ่งได้เปรียบเนื่องจากอัตราเร่งใ นยามที่มีโหลดมากกว่านั้นสามารถทำได้ดีกว่าครับ...เร ื่องนี้มีนัยว่าเราต้องเลือกปรับแต่ให้เหมาะสมกับสไต ล์การขับขี่และความชอบของเราครับ "ผลลัพท์เหมือนกัน แต่วิธีการได้มานั้นต่างกัน" และ "เมื่อมีผลที่แตกต่างกันก็ต้องเลือกให้เหมาะสมกับตัวเ ราที่สุด" ครับ

ปล.พล่ามซะยาว...เบื่อกันมั้ยเนี่ย 555

อย่างนี้...ถ้ารถเรามีน้ำหนักมากๆ...เช่นรถยุโรป ก็ไม่เหมาะใช้เครื่องโรตารี่สิครับ...
no1973 is offline  
The Following User Says Thank You to no1973 For This Useful Post:
Bank_td07 (12-03-2010)