ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-12-2006, 22:45   #3
champ_c1
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 champ_c1 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kovit
เรียนท่านผู้รู้ครับ อยากทราบว่าการติดตั้งมิกเซอร์และรูมิกเซอร์นะครับ มีผลต่อครื่องมั้ย เช่น อัตราเร่ง การประหยัด และการเกิดเบล็กไฟรด์( มีคนแนะนำว่าถ้าแบล็กบ่อยให้ย้ายมิกนะครับ ) ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบ/คำแนะนำครับ
ตำแหน่งการติดตั้งมิกส์และรูมีผลต่อการทำงานของเครื่ องครับ

เช่น การย้ายมิกส์ ไว้ห่างๆจากลิ้นปีกผีเสื้อ จะช่วยให้ แก๊สที่ถูกมิกส์ดูดเข้าไป มีช่วงเวลาให้คลุกเคล้ากับอากาศมากขึ้น ผลที่ได้คือ อัตราเร่งจะดีขึ้นแน่นอน

ส่วนรูในของมิกส์ จะเป็นตัวสร้างแรงดูดแก๊สจากหม้อต้ม ต้องเลือกใช้ขนาดของรูให้เหมาะสม กับ ความจุของเครื่องยนต์และพื้นฐานของเครื่องด้วยครับ เช่น เจ ธรรมดา รู 28 สองเจ รู 30 สามเอส จีอี รู 30 สี่เอ รู 26 เป็นต้นครับ

ส่วนเรื่องความประหยัด ส่วนมากไม่เกี่ยวกับมิกส์ น่าจะเกี่ยวกับการจูนของช่างแต่ละคนครับ ว่า ต้องการให้วิ่งเท่าไหร่ หรือต้องการประหยัด เป็นต้น

ส่วนเรื่องการแบคไฟร์ ไม่เกี่ยวข้องกับมิกส์ครับ ซึ่งจะแบคหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับส่วนผสม ถ้าส่วนผสมบาง มีโอกาสที่จะแบคสูงครับ อีกส่วนหนึ่งที่จะแบค ก็เกิดจากระบบจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ เช่น สายหัวเทียนรั่ว คอยล์รั่วหรือร้าว ฉนวนหัวเทียนแตกร้าว มีน้ำมันซึมค้างอยู่ในเบ้าหัวเทียน ซึ่งทั้งหมอนี้ อาจทำให้ ไฟจุดระเบิด สามารถสปาร์คระหว่างระบบจุดระเบิด มายังท่อร่วมไอดี ที่มีแก๊สอยู่ภายใน ทำให้เกิดการจุดระเบิดในท่อร่วมไอดี หรือแบคนั่นเองครับ

ถ้าใครกลัวแบคไฟร์ ก็ลองสำรวจระบบจุดระเบิดของตัวเองดูว่า มีอุปกรณ์ตัวไหนที่ชำรุดบ้าง ถ้าพบ ก็จัดการเปลี่ยนซะ ก่อนที่มันจะแบคไร จนทำให้เครื่องยนต์เสียหายครับ
champ_c1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to champ_c1 For This Useful Post:
joaaa (17-03-2010), Lucky (03-06-2011), เต่าตกมัน@JZ (10-11-2009)