ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-07-2009, 08:25   #10
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 อ่านกระทู้
รบกวน บอกราคา ได้หรือไม่ครับ ว่าทั้งคัน รวม ภาษี ค่าจดทะเบียน เพราะผมว่าน้ามูนต้องจดไว้ทุกเม็ดชัวร์
ผมวางนโยบาย ก่อนทำรถคันนี้เอาไว้ว่า
  1. แข็งแรง ปลอดภัย
  2. สวยงาม สะดวกสะบาย
  3. น้ำหนักเบา
โดยให้ความสำคัญจากด้านบนก่อนไล่ลงมา ซึ่งในนโยบายนั้น ไม่มีเรื่อง ราคาหรือเงิน และระยะเวลาการทำงาน เข้ามาเกี่ยวข้องเลยครับ ดังนั้น ถึงแม้ว่า ส่งนโยบายไปให้ลูกน้องทำ ก็จะเตือนในที่ประชุมลูกน้องเสมอว่า อย่าได้นำเรื่องงบประมาณเข้ามามีผลกระทบต่อนโยบายครั บ เพราะว่า เดิมๆแล้ว ตั้งใจว่า จะทำรถคันนี้ ไว้ให้ ภรรยา ของผมโดยเฉพาะแต่พอทำไปทำมา เกิดเปลี่ยนใจ ว่า ทำรถคันนี้ ให้เฉพาะครอบครัวดีกว่า โดยผมขอเป็นสารถีเองครับ

ดังนั้น การที่จะถามว่า ใช้งบประมาณไปเท่าไหร่ ต้องบอกว่า เกินมูลค่าของรถใหม่ป้ายแดงครับ (เฉพาะแค่ค่าภาษีโภคภัณฑ์ จากสรรพสามิต ก็ต้องเสียภาษีไปหลายแสนแล้วครับ และกว่าจะผ่านขั้นตอนการพิจารณาเสียภาษีนั้น ก็ลำบากมากครับ เพราะเขาไม่เชื่อว่า ทำเอง ต้องขอดูหลักฐานมากมาย ดีว่าผมมีถ่ายรูปช่วงประกอบการเอาไว้ทุกขั้นตอน จึงผ่านการพิจารณาไปได้ครับ) ซึ่งผมจดทะเบียนเป็นรถใหม่ ครับ

ให้สังเกตุ ที่นโยบาย ข้อ 1 และ ข้อ 3 ค่อนข้างจะขัดกันเอง ตอนให้นโยบายผมจึงต้องระบุว่า ให้ความสำคัญจากบนลงล่างครับ ตอนประชุมแต่ละครั้ง จึงจะใช้ นโยบายเป็นตัวตัดสินทุกครั้งครับ
A31@udon (24-12-2011), chakkrapad (28-06-2013), idea_nova (12-07-2014), JZ_P_MAYIM (07-06-2010), printset (27-09-2016)