ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-07-2009, 13:27   #7
nuhm
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: ISUZU TFR 2800 Turbo
Engine Type: 2JZ GE VVT-i
คะแนน: 16 nuhm is on a distinguished road
ระบบดูดถ้าจูนดีๆ จะไม่มี backfire เลยนะครับ
ของผมเคยเกิด backfire เป็นเพราะตัวชดเชยรอบเลี้ยวไม่ได้ต่อท่อให้ดูดเอาแก๊ สเข้าไปด้วย
เวลาวิ่งมาเร็วๆ จี้ท้ายคันหน้า เหยียบเบรคแล้วหักพวงมาลัยแซงต่อ (ตามสไตล์ขับต่างจังหวัด)
ช่วงจังหวะปล่อยคันเร่งแล้วเหยียบเบรคนั้นลิ้นปีกผีเ สื้อจะปิด แก๊สจะผ่านแต่ลิ้นมอเตอร์รอบเดินเบา
ซึ่งมันผ่านได้น้อย ปริมาณแก๊สในท่อร่วมไอดีจะบาง มันเลยจุดระเบิดได้เอง
แต่พอผมต่อเอาแก๊สเข้าตัวชดเชยรอบเลี้ยวด้วยแล้วยังไ ม่เคยเกิด backfire เลยครับ
และของผมตอนนี้คิดว่าจูนดีพอได้แล้ว วิ่งยังไงก็ไม่มี backfire
แถมอัตราเร่งถือว่าใกล้เคียงน้ำมันมากๆ เลยครับ
nuhm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม