ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-08-2011, 20:56   #45
toon@clubjz
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว toon@clubjz

คะแนน: 0 toon@clubjz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momotarojz อ่านกระทู้
รบกวนถามพี่เจ้าของรถและถามผู้รู้เรื่อง benz
ความคืบหน้า w140 คันนี้ครับ

ตอนนี้ใช้ติดแก็สหัวใจ hybrid เป็นอย่างไร
1ติดแก็สแล้วจบไหมครับ ตกกิโล ลิตรละเท่าไร
2ช่วงล่างเบรคเอาอยู่ไหมครับ
3ไฟ engine มีโชว์ไหมครับ
4พวกเซ็นเซอร์ต่างและอุปกรณ์ไฟฟ้าต่าง ทำงานปกติไหมครับ

w140 รถสุดยอดในตำนาน ความหรู สง่า มีบารมี แต่ปราบเสี่ยมามากมาย ไม่ทราบว่า โดนuz ปราบอยู่หมัดหรือไม่ครับ แล้วถ้าลงเครื่อง jbo กับ uz อันใดจะเหมาะสมกว่าครับ

หมายเหตุ ตัวผมสนใจบอดี้w140นี้มาก เคยคุยกับช่างบอกว่าลงเครื่องสองเจโบ แล้ว ช่างบอกมันไม่ค่อยไหวในรอบต้นรอบูช อึด ขับยาก ผมอยากเอามาปราบพยศ แต่กลัวโดนครับ
ช่วงนี้ยุ่ง ๆ เพิ่งกลับจาก Japan ไม่ได้เข้ามาดูเลยครับ

สำหรับความคืบหน้าก็คือ Happy ครับ มาก ๆ เลยครับ ลืมอู่ไปเลย มีปัญหานิดหน่อยคือ ขับมันส์เกิน ไฟเลี้ยวหลุดหายไปแล้ว แปลี่ยนใหม่เป็นไฟมุม US แถบส้มแล้ว

1ติดแก็สจบครับ เพราะเป็นแค่ระบบดูดธรรมดา จบง่ายมาก ๆ ลิตรละบาทกว่า ๆ นอกเมือง แต่วิ่งสู้น้ำมันไม่ได้ครับ หัวฉีดดีที่สุดครับ จะไปเปลี่ยนเร็ว ๆ นี้
2ช่วงล่างเบรคเอาอยู่สบายครับ ขับนิ่ง ดีมากเลยครับ
3ไฟ engine ไม่มีอะไรโชว์ครับ (สงสัยถอดหลอดไฟออก)
4พวกเซ็นเซอร์ต่างและอุปกรณ์ไฟฟ้าต่าง ทำงานปกติเลยครับ แอร์ก็ปกติ เย็นสบาย ขับไปขายของ พาพวกญี่ปุ่นไปเสียว มาจะสามหมื่นโลแล้ว ได้เงินมาหลายแสนแล้ว

ได้ยินเหมือนกันว่าเป็นรถปราบเสี่ย รถคันนี้ทำเงินให้ผมหลายแล้ว และด้วยอายุอานามแล้ว มันกำลังจะมาปราบผมเหมือนกัน ผมเลยต้องเอา UZ ลงไปปราบซะ ผลคือ อยู่หมัดเลยครับ และมันกำลังทำให้ผมเป็นเสี่ย

เพิ่มเติมเรื่องการออกตัว ก็พอ ๆ กับเครื่องเดิม จะอืดช่วงความเร็วประมาณ 30 - 60 เพราะเกียร์เปลี่ยนเร็วไปนิด รอบยังขึ้นไม่ถึง รถหนัก เฟืองท้ายต่ำ เป็นช่วงความเร็วที่วิ่งตามรถคันอื่นเลยครับ พอเร่ง LockUp ทำงาน อีดช่วงนี้แหละครับ แต่ถ้า KickDown ก็พุ่งโลดเลย เกียร์ 3 - 4 ขับสนุกครับ

แค่นี้ผมก็พอใจเป็นอย่างมาก ๆ แล้วครับ และที่เอามาลงให้ดูนี่ก็เพราะว่า ผมไม่อยากให้เดากันแล้ว ว่าจบยาก สายไฟเยอะ รุ่นนี้ซับซ้อน ฯลฯ ผมทำให้ดูแล้ว (มีคนทำแล้วก่อนผมหลายคันแล้ว) คนอื่นไม่รู้ยังไง แต่ของผมจบแล้วจริง ๆ จากการใช้งานจริง ไม่ต้องนั่งเทียนคุยกัน

สำหรับมนุษย์แล้ว ไม่มีอะไรดีที่สุดในโลกหรอกครับ และก็ไม่มีอะไรที่แย่ที่สุดในโลกเหมือนกัน แต่ที่มีแน่ ๆ คือ สิ่งที่ดีที่สุดในใจตัวเอง ถามใจตัวเองดู ใจใครใจมัน ไม่เหมือนกันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย toon@clubjz : 21-08-2011 เมื่อ 08:46.
toon@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 11 Users Say Thank You to toon@clubjz For This Useful Post:
Alibaba (23-08-2011), balm@uz (20-08-2011), DoraemonPower (01-02-2013), gorge (28-07-2012), gubabor (26-07-2012), khwan1j (06-12-2013), momotarojz (20-08-2011), pakapao (26-07-2012), Penrapat (20-08-2011), rose (21-08-2011), Tigercard (27-03-2012)