ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-03-2010, 09:51   #63
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
รถที่ใช้เชื้อเพลิง 2 ระบบ นั้น เวลาเกิดปัญหานั้น เพื่อให้คิดแก้ปัญหาได้ใกล้เคียงตรงประเด็นที่สุด ต้องคิดไล่หาสาเหตุควบคู่กันทั้ง 2 ระบบ แล้วใช้ ตรรกะ If...not มาพิจารณาครับ เช่น กรณีของคุณ somtao

เครื่องสะดุด สั่น เร่งไม่ขึ้น พาลเครื่องจะดับอยู่คลอดเวลา พอเปลี่ยนใช้ระบบแก๊ส ก็ดีขึ้นมาบ้าง สุดท้ายเจอปัญหาจาก มีร่องรอยของน้ำมันเครื่องเยิ้มไปทั่วหัวเทียนทั้ง 6 หัว จึงจัดการเช็ดให้แห้ง แล้วขันน๊อตยึดฝาครอบให้แน่น ลองสตาร์ทเครื่องใหม่ อาการต่างๆ ก็หายดีเป็นปลิดทิ้ง

แบบนี้ เรียกว่า คิดหาสาเหตุพร้อมกันทั้ง 2 ระบบ ซึ่งระบบไฟ (หัวเทียน) เป็น 1 ในปัจจัยที่ทำให้เกิดการสันดาบ ทำให้เครื่องยนต์ติด ถ้ามันเกิดปัญหา เครื่องยนต์ก็จะรวนตามครับ

แต่ว่า พอใช้ไปอีกสักพัก อาการเดิมก็เกิดอีกแล้ว คราวนี้ อาการหนักที่ระบบน้ำมันเบนซิน พอเปลี่ยนเป็นระบบแก๊สแล้ว อาการกลับปกติ

วิธี คิดแบบ 2 ระบบ ให้เริ่มย้อนคิดความผิดปกติ เดิมๆ ที่เกิดขึ้นและได้แก้ไขไปแล้วครับ ดังเช่น คุณได้เช็ด หัวเทียนที่เยิ้มเปียกให้แห้งแล้วอาการคืนสู่ภาวะปกต ิ โดยเข้าใจว่า เป็นเพราะ น้ำมันเครื่องรั่วเยิ้มลงไปที่หัวเทียน ซึ่งก็เป็นไปได้ครับ แต่ว่า แล้วทำไมได้แก้ไขไปแล้ว ใช้งานไม่นาน ก็กลับมามีอาการเดิมอีก แต่มีเงื่อนไขว่า เปลี่ยนเป็นระบบแก๊สแล้ว ปกติดี

คราวนี้ เราลองมาใช้ตรรกะของ If...not มาใช้ครับ

ถ้าอาการดังกล่าว ไม่ใช่ เป็นเพราะน้ำมันเครื่องทำให้หัวเทียนเปียกล่ะ? เป็นไปได้มั้ยว่า ที่เราเห็นหัวเทียนเปียกนั้น ไม่ใช่ น้ำมันเครื่องอย่างเดียว จะเป็นเพราะ มีน้ำเข้าไปในเบ้าหัวเทียน? (กรณีนี้เป็นไปได้ เช่น ฉีดน้ำล้างห้องเครื่องโดยป้องกันไม่ดี แต่ถ้าเป็นกรณีเช่นนี้ เครื่องไม่น่าจะติด หรือเปลี่ยนระบบแล้วเครื่องทำงานปกติ ประเด็นนี้จึงตกไปครับ) อย่างนั้น จะเป็นไปได้มั้ยว่า ที่เปียกนั้น เป็นน้ำมันเบนซินฉีดไปโดนหัวเทียนมากเกินไป? (เป็นไปได้มากเลยครับ ที่คุณเห็นว่า หัวเทียนเปียกนั้น ส่วนหนึ่งน่าจะเป็นน้ำมันเครื่อง และอีกส่วนน่าจะเป็นน้ำมันเบนซิน เมื่อป้องกันน้ำมันเครื่องแล้ว ปัญหาจึงเหลือแต่น้ำมันเบนซินล้วนๆครับ ซึ่งไม่เกี่ยวกับระบบแก๊สเลย จึงทำให้เครื่องยนต์ทำงานปกติเมื่อเปลี่ยนใช้แก๊สครั บ)

เครื่องยนต์ที่ทำงาน 2 ระบบนั้น ปัญหาที่เกิดบ่อยกับเครื่องยนต์ ก็คือ หัวฉีดนี่แหละครับ เนื่องจากว่า หัวฉีดน้ำมัน ถูกใช้งานน้อย ขณะที่เครื่องยนต์ทำงานอยู่ จึงเป็นเหตุให้ คราบเขม่า เข้าไปเกาะติดที่หัวฉีด ทำให้เวลาเราเปลี่ยนใช้ระบบน้ำมัน จึงฉีดไม่เป็นฝอยเล็ก มันกลับพุ่งฉีดมากในบางรู ไปโดนหัวเทียนจนเปียก ไม่สามารถปล่อยไฟออกมาได้เต็มที่ครับ (บางรูในหัวฉีดเดียวกันอาจจะโดนเขม่าปิดอยู่ครับ) จึงต้องถอดหัวฉีดออกมาขัดล้าง ทดสอบประสิทธิภาพของหัวฉีด จากนั้นค่อยใส่กลับเข้าไป แล้วเครื่องยนต์ก็จะทำงานสมบูรณ์ครับผม (แล้วอย่าลืม ถอดหัวเทียนออกมาเช็ดคราบอีกครั้ง แล้วดูคราบร่องรอยที่ปลายหัวเทียนด้วยนะครับ)

ส่วนเรื่อง การใช้ลมเป่าปลั๊กหัวฉีดนั้น ไม่จำเป็นครับ เพราะว่าไม่ใช่สาเหตุที่แท้จริงครับผม
art-645 (18-06-2014), bannawat (25-05-2011), halley (17-07-2010), Juomaru (20-06-2010), JZ_P_MAYIM (23-03-2010), jzlover (23-03-2010), membervip (02-03-2012), nap_ta (23-03-2010), printset (03-10-2016), sompol (21-01-2011), somtao (22-03-2010), super4 (27-03-2010), เอ บางใหญ่ (23-03-2010)