ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-04-2009, 22:04   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
การตรวจเช็คเกียร์ออโต้นั้น เริ่มจากเช็คโค๊ดก่อนครับ ถ้าตรวจแล้ว ไม่มีแจ้ง Error Code ก็ให้ตรวจเช็ค ระบบกลไกของเกียร์ (ระบบแมนนวล) เป็นลำดับต่อไปครับ โดยการ ถอดปลั๊กโซลินอยด์เกียร์ออก (อยู่ฝั่งด้านซ้ายของเกียร์) จากนั้นให้ลองขับดูครับ โดยเลื่อนคันเกียร์ดังนี้ครับ
  • P หมายถึง เกียร์ว่างโดยมีก้านเหล็กล๊อคเฟืองอยู่ ก็หมายถึงจอดรถนั้นเอง
  • L หมายถึง เกียร์ทำงานที่เกียร์ 1
  • 2 หมายถึง บังคับให้เกียร์ทำงานที่เกียร์ 3
  • D หมายถึงบังคับให้เกียร์ทำงานที่ O/D
ถ้าทดลองขับแล้ว เกียร์ทำงานตามที่กล่าวไว้ด้านบน แสดงว่า ระบบกลไกเกียร์ ทำงานได้ปกติครับ แต่ถ้าไม่เป็นไปตามนี้ ก็แสดงว่า เกียร์ได้จากลาเราแล้วครับ จะโอเวอร์ฮอลเกียร์หรือซื้อเกียร์มือสองมาใช้ ก็ตามใจครับ แต่ถ้าระบบกลไกเกียร์ปกติ เราก็ต้องตรวจสอบระบบอิเลคทรอนิคต่อไปครับ โดยการ เสียบปลั๊ก โซลินอยด์กลับเข้าที่เดิม แล้วลองขับใหม่ครับ ถ้ามี จอวัดการทำงานของระบบเกียร์อัตโนมัติก็นำมาใช้ครับ (เช่น OBD1 เป็นต้น) ถ้าไม่มี ก็ต้องใช้มัลติมิเตอร์ ครับ วัดแรงเคลื่อนไฟฟ้า (วัดโวลท์) ดังนี้ครับ เอาขั้ว + ของมัลติมิเตอร์จิ้มเข้าไปที่ขั้ว TT ที่ปลั๊กไดแอค (ถ้าเป็นปลั๊กไดแอคกลมที่อยู่ในห้องเครื่อง จะอยู่ขั้วหมายเลข 5) และเอาขั้ว - ของมัลติมิเตอร์จิ้มเข้าไปที่ขั้ว E1 (ถ้าเป็นปลั๊กไดแอคกลมที่อยู่ในห้องเครื่อง จะอยู่ขั้วหมายเลข 3) หรือจะจิ้มลงตัวถังรถก็ได้ครับ จากนั้นให้ลองขับรถดูครับ จะต้องได้ค่าโวลท์ดังนี้ครับ

อ้างถึง:
  • เกียร์ 1 = 0 โวลท์
  • เกียร์ 2 = 2 โวลท์
  • เกียร์ 2 ล๊อคอัพ = 3 โวลท์
  • เกียร์ 3 = 4 โวลท์
  • เกียร์ 3 ล๊อคอัพ = 5 โวลท์
  • เกียร์ O/D = 6 โวลท์
  • เกียร์ O/D ล๊อคอัพ = 7 โวลท์
โดยมีเงื่อนไข ของค่าที่จะได้ดังนี้ครับ
  1. เครื่องยนต์ต้องอุ่นก่อนโดยมีอุณหภูมิไม่ต่ำกว่า 80 องศาเซลเซียส
  2. ปุ่ม O/D ต้องอยู่ตำแหน่ง on
  3. สวิทช์เลือกการขับ ต้องอยู่ตำแหน่ง Normal และคันเกียร์ต้องอยู่ที่ D
  4. ขับด้วยความเร็วมากว่า 10 กม./ชม.ขึ้นไป
ถ้าต้องการตรวจสอบ ลิ้นปีกผีเสื้อ ดูว่าทำงานสัมพันธ์กับ การเปลี่ยนเกียร์มั้ย ก็ทำได้โดยการ
อ้างถึง:
  1. บิดสวิทช์กุญแจอยู่ที่ On (ไม่ต้องติดเครื่องยนต์)
  2. ใช้มัลติมิเตอร์ จิ้มไปที่ขั้ว TT กับ E1 เช่นเดิม
  3. ขณะวัดค่า ห้ามเหยียบเบรค
  4. ให้เหยียบคันเร่ง ช้าๆ จะต้องได้แรงเคลื่อนดังนี้ครับ
  • ลิ้นปีกผีเสื้อปิดอยู่ (ไม่ได้เหยียบคันเร่ง) จะได้ 1 โวลท์
  • เยียบแรงขึ้นไปอีกนิด ได้ 2 แรงขึ้นอีกได้ 3 แรงขึ้นอีกได้ 4 ...ไปเรื่อยๆ
  • จนกระทั่งเหยียบคันเร่งสุด จะต้องได้ 8 โวลท์
ถ้าผิดจากนี้ ต้องแก้ไขครับ

ถ้าต้องการเช็คระบบเบรค สัมพันธ์กับ เกียร์ออโต้หรือไม่ ก็ทำได้โดยการ
อ้างถึง:
  1. บิดสวิทช์กุญแจอยู่ที่ On (ไม่ต้องติดเครื่องยนต์)
  2. ใช้มัลติมิเตอร์ จิ้มไปที่ขั้ว TT กับ E1 เช่นเดิม
  3. เหยียบคันเร่งจนกระทั้งได้แรงเคลื่อน 8 โวลท์
  4. ให้เหยียบเบรค จะต้องได้ค่า 0 โวลท์
  5. ปล่อยเบรค จะต้องได้ค่า 8 โวลท์
ถ้าผิดจากนี้ ให้ตรวจเช็คสวิทช์ไฟเบรคครับ
ยังมีการตรวจเช็คระบบไฟฟ้าอื่นๆอีกครับ แต่ถ้าเขียนลงมาแล้ว คงจะยาวแน่ๆครับ อย่างไร ก็ลองอ่านที่บทความที่ผมเคยลงไว้ที่หน้าเทคนิคเคิ้ลน ะครับ ตรงนี้ครับ!ซึ่งในใจผมคิดว่า เกียร์ของคุณน่าจะผิดปกติที่ระบบโซลินอยด์ครับ ถ้าต้องการตรวจเช็คระบบโซลินอยด์ ผมก็เคยเขียนเอาไว้ครับ อยากให้ลองพิมพ์ key-word คำว่า โซลินอยด์ แล้วค้นหาดูนะครับ
dragonballz (21-12-2009), golf2765 (16-12-2009), JZstaff (06-07-2012), maxx (10-11-2009), purang (21-08-2013), ReDeem (17-03-2010)