ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-08-2010, 10:58   #1038
pudrom
Senior Member

รูปส่วนตัว pudrom

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2j-vvti
คะแนน: 0 pudrom is on a distinguished road
สวัสดีน้าวุฒ(ที่เคยโทรไปคุยด้วยเรื่องหม้อน้ำนะครับ ) น้าเค(ที่ไปวายสาย)
ขอสอบถามท่านกูรูนะครับ
ผมใช้sport rider วาง 2jz-vvTi ปลดชุดขับสี่ แล้วใช้เกียร์ติดเครื่องเป็นขับสอง ออโต้ ไวร์สายที่น้าเค (น่าจะสี่ห้าเดือนที่แล้ว ช่วงร้อนโคตรๆ)ติดแก็สหัวฉีด ขอถามดังนี้ครับ
1.ถัง 76 อ้วน เติมโดยปกติอยู่ที่ 550-600 บาท วิ่งได้ประมาณ 250-300 โล ถือว่าปกติไหม เฟืองท่าย 4.5 ยาง 235/70/15
2.ตอนนี้ เวลารถเคลื่อนตัว ตั้งแต่ความเร็วที่ 40/km ขึ้นไป สีเสียงฮึ่งๆ(ยางผมเช็คแล้ว มีเสียง แต่ไม่ใช่เสียงนี้ ยางจะเสียงแหลมกว่า และความเร็วเกิน 60 ขึ้นไป จะดัง ลองจากวิ่งเรียบถนนที่มีแผงกั้นข้าง แล้วลองฟัง)เพลากลางเป็นสองท่อน มียอยกากบาท ตัวนี้มีผลทำให้เกิดเสียงหรือไม่ ท่านอื่นๆ มีเสียงมากไหมครับ ผมต้องตรวจเช็คครงไหนไหม ตอนนี้รำคาญเสียงนี้มากครับ เพราะยิ่งวิ่งไป มันกวนหูมากๆ
3.มีอาการคล้ายแบ็ค ครั้งนึง เป็นตอนจังหวะเร่งอยู่แล้วถอนคันแร่ง มีเสียงดังปุ แล้วก็หายไป(ใช้แก็ส)เลยลองเปลี่ยนเป็นน้ำมัน ก็ไม่มีเสียง สลับกลับมาใช้แก็ส ก็ไม่มีได้ยินอีกเลย ถามว่าน่ากังวลใจไหมครับ(เปลี่ยนหัวเทียน+ตั้งวาวล์ มาแล้วครับ)
4.ใช้แก็สหัวฉีด เวลาใกล้หมดถัง ไฟสัญญาณระดับแก็ส เริ่มกระพริบ รถจะวิ่งไม่ออกเลย เหยียบไม่ไป รถมีแต่ความเร็วตกลง ถือว่าปกติไหม เพราะในคันอื่นๆของผม ที่เป็นแก็ส ก็ไม่เคยเจอ จะเจอตอนมันหมดสุดๆ ก่อนตัดเข้าน้ำมัน แต่คันนี้ ยังเหลือแก็สในถังประมาณร้อยนึง อย่างนี้จะทำอะไร เช็คอย่างไรบ้างครับ(หัวฉีด AG)
4.แหนบหลัง ของเดิม ผมถอดแหนบบรรทุกออก แล้วดัด ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องกับติดถังลงไป หลังห้อย ยิ่งนั่งหลายๆคนแล้วด้วย ตูดห้อยสะใจ ไม่ทราบว่า ผมควรดัดกลับแล้วเสริมแหนบ หรือว่าเสริมแหนบอย่างเดียวพอ หรือทำอย่างไรไม่ให้มันห้อยครับ อีกอยาง เวลาลงสะพาน มันเด้งแบบยวบครับ(โช๊ค โคนี่ แข็งโป็ก ยังไม่รั่วไม่ซึมครับ)ขับทางไกล คนนั่งสบาย แต่คนขับเหนื่อยครับ
5.พวก ลูกหมาก ช่วงล่าง แนะนำหน่อยว่า ใช้ของอะไรดีครับ ร้านแนะนำตองห้า(ของในนี้)แต่ผมเคยรู้สึกไม่ประทับใจ พวกลูกหมากไม่แท้มาก่อน ตอนนี้เลยอยากทราบว่ามีตัวไหนใช้ได้ดีครับ
6.O2 censor เราจะรู้ได้อย่างไรว่า เสียหรือไม่ และควรเปลี่ยนเมื่อใดครับ จำเป็นต้องเปลี่ยนไหม ของติดรถมา ก็ใช้เกินแสนโลแล้ว มาต่อที่เราอีก
ึ7.ความร้อนสะสมในห้องเครื่องของผม ผมว่าร้อนครับ มันอวล ไม่ค่อยระบาย ผมเลยอยากติดสคูปฝากระโปรง น่าจะช่วยได้ไหม ควรติดแบบไหน มีที่แนะนำไหมครับ ย่านฝั่งธน พระรามสองครับ

ตอนนี้แฮปปี้อยู่ครับ นอกจากเสียงฮึ่งๆกับความร้อนในห้องเครื่อง แต่ถ้ามีตรงไหนที่จะต้องดุูเพิ่มเติม ยินดีรับคำแนะนำครับ เผื่อผมจะตกหล่นตรงไหนไปบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าไว้ก่อนนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pudrom : 04-08-2010 เมื่อ 11:00.
pudrom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to pudrom For This Useful Post:
กัมพ์ (22-04-2011)