ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-01-2010, 06:35   #7
mr.tu
Member

Car Brand: mity x
Engine Type: 1jz
คะแนน: 0 mr.tu is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ภาพมืดไปหน่อย แต่ว่าพอจะดูออกครับ
ภาพพอดูได้ครับ และคามที่ผมถามไว้แล้วคุณอ่านก็งง ผมเองถามก็งง งั้นผมถามแบบช่างก็แล้วกันครับ
จากรูปที่ COIL A จะรับสัญญาณ START (STA)จาก switch ที่บิด switch start ครั้งแรก และขั่วหนึ่งของ coil A ต่อลง Gnd. ทำให้หน้า cotact ของ รีเลย์เปิดวงจร close หรือทำงาน
ต่อมาเมื่อ ครื่องยนต์ทำงาน ตำแหน่งที่บิด start จะถูกปล่อยทำให้ไม่มีไฟมาเลี้ยงที่ coil A แต่ที่ coil B จะทำงานแทน(ก่อนที่จะบิด start ถ้าดูจากวงจรจะเห็นว่าจะมีไฟมาเลี้ยงที่ COIL B ตลอด แต่ไม่ทำงานเนื่องจากขั้วหนึ่งของ coil B ที่ไปต่อขั้ว FC ยัง open loop หรือวงจรภายในของ ecu ที่ตำแหน่ง FC ยังไม่ถูกทริกให้ทำงานนั่นเอง)

คำถามของผมที่สอบถามว่า(ใช้ relay ตัวเดียว)
ผมต่อเฉพาะ coil B โดยยังไม่ใช้สัญญาณ STA แต่ใช้สัญญาณ +IG มาแทน และอีกขั้วหนึ่งของ coil B ต่อมาที่ FC (ไม่ได้ต่อลง GND.) ก็ทำงานแล้ว ซึ่งขณะนั้นเครื่องยนต์ยังไม่ทำงานเลย

นี่คือคำถามที่ผมถามลักษณะนี้ครับ ถ้าวงจรเป็นแบบนี้ งั้น ecu คงจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ

และจากรูปในส่วนของรีเลย์ EFI ทำงานเมื่อบิดสวิทช์มาตำแหน่ง ON (ไม่ได้บิด start) ใช่หรือเปล่าครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg Diagram001.jpg (41.4 KB, ดาวน์โหลด 1978 ครั้ง)
mr.tu is offline  
The Following 4 Users Say Thank You to mr.tu For This Useful Post:
4ja1turbo (02-09-2011), gotlaw (17-01-2010), JZE 34 (19-01-2010), wk7000 (17-01-2010)