ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-10-2008, 09:58   #48
WHEGA
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว WHEGA

Car Brand: A31 , Jazz VTEC , D4D Sport cruiser 4WD
Engine Type: 1JZ GTE , L15A , 2KD
คะแนน: 17 WHEGA is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ตามลุงมูนว่าเลยครับ ถ้าช่างฟันธงว่ารั่วก็ ให้ช่างหาจุดรั่วให้เจอนะครับ ช่างส่วนใหญ่มักจะบอกว่ารั่วแล้วหาไม่เจอ แล้วก็อ้างว่ารั่วที่คอยล์เย็นหรือไม่ก็ วาล์ว บอกว่าซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยน
ครับผม เมื่อวานไปให้ช่างจัดการมาแล้ว ทิ้งรถวันนึงเต็มๆ ส่วนจุดที่รั่วก็ยังไม่สามารถชี้ชัดไปได้ว่าที่ ไหน ช่างสันนิษฐานว่าอาจจะมาจากโอริงตรง connector ที่ออกจาก evap. มาที่ห้องเครื่อง(เพราะเป็นจุดที่มีการถอดใส่ล่ าสุด) เค้าเลยลองเปลี่ยนโอริงใหม่ แล้วอัดลมเข้าระบบพร้อมใช้ pressure gauge วัดทิ้งไว้ ครึ่งวันบ่ายจนถึงเย็น pressure ก็ไม่ลดลง แล้วจึงค่อย vacc เติมน้ำยาแอร์ครับ
ดูแล้วเค้าก็ทำงานใช้ได้ ไล่ระบบทุกจุด แถมไม่เอาตังค์อีก (ค่าน้ำยาก็ไม่เอา เราก็จะให้ซะหน่อย ทำยังไงก็ไม่รับ) ช่างบอกว่า ถ้ายังเป็นอีก คราวนี้น่าจะมาจากคอมแอร์รั่ว (รั่วตรงแกน เวลาคอมมันทำงาน)เค้าบอกว่าบางทีมันรั่วแล้วห้องเครื ่องเราร้อนๆ มันก็แห้งระเหยไปหมด มองไม่เห็น
ตอนนี้ก็รอลุ้นอยู่ครับว่าจะอยู่ได้กี่วัน

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ร่วมแชร์ความรู้และความคิดเห็ น

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย WHEGA : 19-10-2008 เมื่อ 10:01.
WHEGA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to WHEGA For This Useful Post:
printset (26-08-2016), sompol (21-06-2011), tatizoodlor (11-06-2014)