ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-08-2009, 15:42   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaji อ่านกระทู้
งั้นรบกวนถามต่ออีกนิดคับลุงมูนถ้ากระบะหลังเป็นดรัม อยู่แล้วแล้วเราจะแปลงหน้าเป็นสกายไลน์หรืออื่นๆโดยท ีหลังยังเป็นดรัมอยู่มันจะมีปัญหาในการทรงตัวหรือการ ใช้งานมากไหมคับ
ไม่มีครับ แต่ว่า อาจจะต้องเซทแรงดันน้ำมันที่ส่งไปด้านหลังครับ นั่นเป็นข้อดีของดรัมเบรค ที่ยิ่งส่งแรงดันน้ำมันเบรคแรงยิ่งจับเบรคแรง จึงเหมาะสมกับรถบรรทุกครับ ยิ่งเหยียบเบรคแรงขึ้น การจับเบรคยิ่งดีขึ้น

สมมุตว่า เราส่งกำลังเบรคไปลง 100% ก็ควรแบ่งจ่ายแรงดันน้ำมันเบรค มาที่ดีสเบรคหน้า ประมาณ 60 - 65% ส่วนแรงดันน้ำมันที่ส่งไปหลัง ก็คือ 40 - 45% ซึ่งในรถปิคอัพที่ใช้ดรัมเบรค จะมีวาล์วแบ่งจ่ายแรงดันน้ำมันเบรค อยู่ทุกคันครับ จึงไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมาก ยกเว้นแต่ดีสเบรคหน้าจับเบรคมากเกินไป ก็อาจจะต้องเซทแบ่งจ่ายแรงดันเบรคไปหลังเพิ่มขึ้นอีก หน่อยครับ

แต่สำหรับดีสเบรคหลังแล้ว จะไม่มีวาล์วแบ่งจ่ายแรงดันน้ำมันเบรคครับ ผมเองเคยซน ทดสอบใส่วาล์วแรงดันน้ำมันเบรค ให้กับระบบดีสเบรค 4 ล้อ แล้วผมเอารถไปทดสอบการเบรค ทำเอาเกือบไม่มีโอกาสมาคุยในเวปบอร์ดนี้ครับ มันจะวิ่งเข้าไปหาสิ่งกีดขวางข้างหน้า ทำเอาตกใจหมดเลยครับ
oat (05-11-2009)