ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-08-2009, 09:26   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ white126 อ่านกระทู้
คือถ้าผมต้องการเปลี่ยนชุดเบรคหน้าให้เป็นจานใหญ่ขึ้ น จะใช้วิธีไหนดีไหนดีครับ ( เบนซ์w126 280se วางเครื่อง1jz gte) 1. ซื้อชุดเบรกของ 560 หรือ 500 มาใส่ได้เลย แต่อยากถามว่า จานใหญ่ขึ้น ส่วนคาร์ลิปเปอร์ เท่ากันหรือเปล่า แล้วดีขึ้นมากไหม ราคาเป็นอย่างไร 2. แปลงของญี่ปุ่นใส่ พวกสกายไลด์ สองพอร์ต หรือ สี่พอร์ตเลยดีกว่าไหมครับ ราคาเป็นอย่างไร ...... ท่านผู้มีความรู้ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณมากๆๆ
เรื่องเบรคนั้น ผมเห็นถามเรื่องต้องการเปลี่ยนขนาดจานเบรคหน้ากันหลา ยท่านแล้ว จึงอยากเข้ามาบอกเรื่องหนึ่งนะครับ อาจจะไม่ตรงประเด็นที่ถาม แต่น่าจะมีสาระพอให้ประกอบการพิจารณาครับ

การที่เราจะเปลี่ยนจานเบรคให้ใหญ่ขึ้นนั้น หมายความว่า ขนาดคาลิปเปอร์ก็ต้องถูกเปลี่ยนไปด้วย (จะกี่พอร์ทก็ตาม) สรุปว่า เมื่อเปลี่ยนขนาดจานดีส เนื้อที่การจับเบรคของก้ามปูมากขึ้น มีเนื้อที่การกระจายความร้อนมากขึ้น จึงเป็นธรรมดาอยู่เองที่จะทำให้เบรคได้ดีขึ้น แต่ว่ารู้หรือไม่ว่า รถเรามี 4 ล้อ การที่เบรคคู่หน้า เบรคดีขึ้น (กรณีเปลี่ยนเฉพาะคู่หน้า) หรือการที่เบรคคู่หลังเบรคดีขึ้น (กรณีที่เปลี่ยนเฉพาะคู่หลัง(ยิ่งไปกันใหญ่)) นั้น เป็นการทำให้การบารานซ์การทรงตัวเสียไปครับ

ถ้าเบรคหน้าดีกว่าเบรคหลังมากๆ ผลที่เกิดคือ ถ้าด้านหลังหนัก (มีผู้โดยสาร หรือบรรทุกสัมภาระ) จะเกิดการเบรคไม่ค่อยอยู่ หรือถ้าด้านหลังเบา จะเกิดอาการหัวทิ่ม แต่ก็ยังไถล ครับ

ถ้ากรณีเบรคหลังดีกว่าเบรคหน้ามากๆ ผลที่เกิดคือ จะได้ถูกบังคับให้เรียนรู้ประสพการณ์การ ดรีฟท์ แบบข่มขืนให้เรียนรู้กันครับ

ดังนั้น ถ้าจะมีการเปลี่ยนขนาดจานดีส เพื่อการเบรคที่ดีแล้ว ควรที่จะเปลี่ยนทั้งเซทครับ (ทั้งคู่หน้าและหลัง เป็นชุดเซทของมัน) โดยผู้ผลิต เขาคำนวณขนาดจานดีสมาเรียบร้อยแล้วว่า จานดีสหลังจะเล็กกว่า จานดีสหน้าหน่อยนึงครับ เพื่อการเบรคที่ดี นิ่มนวล และสั่งได้ครับ

ที่กล่าวไว้ทั้งหมด เป็นกรณีของดีสเบรค 4 ล้อนะครับ แต่ถ้าหลังดรัมเบรค ก็จะเป็นข้อยกเว้นครับ เพราะว่า ดรัมเบรค ต้องมีการแบ่งจ่ายแรงดันน้ำมันเบรค ซึ่งเราสามารถเซทกำลังการเบรคด้วยการแบ่งจ่ายแรงดันน ้ำมันได้ครับ

2jbamboo (20-11-2009), HS9KRM (16-09-2011), oat (05-11-2009), peem yuenpairoj (16-04-2010)