ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 05-12-2008, 11:34   #14
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wannadit55 อ่านกระทู้
ไว้เปลี่ยนเสร็จเมื่อไร จะมาแจ้งนะครับ แต่คาดว่าน่าจะเป็นที่เกียร์แน่นอนครับ เพราะเปลี่ยนลูกแรกมา แย่กว่าเก่าอีกครับ
ไม่แน่ว่าจะเป็นที่ตัวเกียร์ก็ได้นะครับ
เพราะว่าการที่เกียร์ที่ใส่เข้ามาใหม่แย่กว่าเด ิม อาจจะเป็นเพราะว่า ตัวเกียร์เอง หรือ เป็นที่ปัจจัยอื่นมาประกอบด้วยก็ได้ครับ เช่น เสียบปลั๊กไม่แน่น หรืออาจจะเป็นเพราะว่า ตัวเกียร์เองไม่ตรงรุ่นกับ ECU เสียทีเดียว หรือ อาจจะเป็นเพราะว่า ช่วงเปลี่ยนเกียร์ใหม่ๆ ECU อาจจะยังไม่ทันสั่งปรับสภาพเครื่องให้เข้ากับเกียร์ต ัวใหม่ เนื่องจาก ความผิดปกติของตัวเครื่องเองครับ เป็นต้นครับ (บางครั้งเซนเซอร์ของเครื่องยนต์ที่ใช้กับเกียร์ เดิม มีอาการผิดปกติ ทำให้ ECU สั่งปรับสภาพเครื่องยนต์ตามการผิดปกตินั้นๆ แต่เมื่อเราเปลี่ยนเกียร์ตัวใหม่เข้ามา ตัว ECU อาจจะยังปรับสภาพไม่ทันก็ได้ครับ)

อย่างไรก็ตาม ผมก็รอฟังข่าวดีด้วยคนนะครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ