ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-04-2008, 12:27   #9
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ถูกครับ

วิธีนั้นเป็นการไล่อากาศที่อยู่ในเครื่องครับ เพราะว่าในเครื่องมีวาล์วน้ำปิดอยู่ครับ เป็นการไล่อากาศแบบ ไม่ต้องติดเครื่องก็ได้ครับ คือการคลายน๊อต แล้วเติมน้ำลงไปในหม้อน้ำ ที่ตรงฝาหม้อน้ำ อยู่สูงกว่าน๊อตตัวนี้ พอเติมน้ำลงไป น้ำจะไล่ลมดันออกมาเองครับ เติมน้ำลงไปจนกว่าจะมีน้ำออกมาจากรูน๊อต ก็ขันน๊อตปิดให้แน่นครับ เท่ากับเราไล่อากาศออกจากระบบแล้วครับ เติมน้ำจนเต็มหม้อน้ำ ปิดฝาติดเครื่องได้เลยครับ เป็นวิธีที่ง่ายและถูกต้องตามระบบที่โรงงานกำหนดครับ

แต่ไม่ได้หมายความว่า วิธีอื่นที่สมาชิกท่านอื่นๆบอกนั้นผิดนะครับ ถูกเหมือนกันครับ แต่อาจจะยุ่งยากกว่า และต้องรู้ถึงระบบน้ำวนด้วยครับ เพราะต้องรอให้วาล์วน้ำเปิดก่อนจึงจะไล่อากาศออกได้ห มดครับ
ได้ความรู้อีกแล้วครับ อิอิ ....

วิธีที่ผมทำ ใช้เวลา 10-20นาทีเลยครับ ..นานจริงๆ ....
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to apinui For This Useful Post:
Ithong (05-08-2011)