ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 26-08-2008, 16:38   #17
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kene อ่านกระทู้
ขอปรึกษาหน่อยครับ
ปกติผมเปิดแอร์เฉพาะตอนเย็นเวลากลับบ้าน ส่วนตอนเช้าจะเปิดกระจก(ออกเช้ามืด) และเวลาเช้ามา จะมีกลิ่นอับ(เปิดกระจก) ปกติจะเปิดพัดลมที่ระดับ 1 น้ำยาแอร์อยู่ระหว่างกลางก็เย็นปกตินะครับ แต่เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสใช้รถกลางวัน เปิดพัดลมระดับ 4 ปรับน้ำยาเพิ่มอีกหน่อย ปรากฎว่าร้อนโคตรๆ เลยครับ จนต้องเปิดกระจกวิ่ง(ฟิล์มเปลี่ยนก่อนวางเครื่อง รถเพิ่งรับมายังไม่สองเดือน) ต้องทำงัยดีครับ
ไม่ทราบว่าอยู่ในรถอะไรครับ รถแต่ละรุ่นพื้นฐานไม่เหมือนกัน
นิสสัน ควบคุมอุณหภูมิ โดยเอาลมร้อนจากหม้อน้ำ มาทำให้แอร์อุ่นขึ้น
โตโยต้า ควบคุมด้วยหางเทอร์โมมีทั้งแบบแรงดัน และ แบบอิเล้คทรอนิคส์

ง่ายที่สุดลองเช็คน้ำยาดูก่อนครับ แต่ที่บอกว่าชอบเปิดกระจกวิ่งแล้ว มักมีกลิ่นอับชื้น แสดงว่าตู้แอร์ ใกล้จะตันครับถ้าเปิดแอร์แรกๆเย็นแล้วสักพักไม่เย็นล มไม่ค่อยออก มีกลิ่นอับชื้นแสดงว่าคอล์ยเย็นเป็นน้ำแข็งมีสาเหตุม าจาก น้ำยาน้อย อายจะรั่วหรือไม่ก็ ตู้ตันครับ ถ้าตู้ไม่ตัน อาจเป็นที่วาล์วแอร์มีอะไรไปอุดตันก็ได้
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
idea_nova (24-11-2011), Lucky (03-06-2011), somtao (20-05-2012)