ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 01-12-2010, 16:49   #20
tuzant
ClubJZ Web Register

Car Brand: TOYOTA Hiace
Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 0 tuzant is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ลุงเหน่ง อ่านกระทู้
มิกเซอร์ของผมเป็นมิกแบบเตาแก๊ส รูกลาง28มม. เมื่อก่อนวิ่งต่างจังหวัดก็วิ่งไปได้เรื่อยๆประหยัดด ี แต่อัตราเร่งอืดมากๆ ระหว่างวิ่งอยู่ก็เจอกระบะบิ๊กเอ็มหน้าหักกดแซงไปแต่ ไม่มีควัน ผมรู้ทันทีว่าวางเจมาแน่ๆ ก็เลยกดตามแต่กดยังไงก็ไล่ไม่ทัน มองดูAF ตัวเลขไหลขึ้นไปที่80-90 แสดงว่าแก๊สหนามากคายทิ้งโดยเปล่าประโยชน์ พอถึงจุดพักรถก็เจอคันนี้อีก เข้าไปสอบถามดู เขาบอกว่า "วาง 2JZ-GE AUTO แก๊สดูดธรรมดา" ซึ่งก็เหมือนกับผมแต่ทำไมรถเขาวิ่งกว่าเรามากมายขนาด นั้นทั้งๆที่รถผมเกียร์ธรรมดาด้วยซ้ำ (เกียร์เดิมขับสี่) เวลาเชนเกียร์ก็ตื้อๆรอรอบนานกว่าจะขึ้น จนในที่สุดพบว่ามิกเซอร์ของเขารูขนาด 35มม.
พอผมขับไปถึงบ้านที่ต่างจังหวัด แถวนั้นไม่มีโรงกลึงก็เลยถอดมิกเซอร์ออกมาใช้สว่านดอ กขนาด 2หุน เจาะรูรอบรูกลางไปอีก 6รู แล้วประกอบกลับ เอารถออกไปวิ่งใหม่
โอ้โฮ...อัตราเร่งดีกว่าเดิมเยอะ พอกลับมากรุงเทพก็เอามิกเซอร์ไปกลึงรูกลางเป็น 30มม. ถ้ารวมปริมาณพื้นที่อากาศทั้งหมดทั้งรูรอบๆด้วย ก็น่าจะประมาณ 32มม. อัตราเร่งดีขึ้นแบบเห็นได้ชัด แต่ยังไม่กล้าทะลวงไป 35มม.
สงสัยต้องลอง35มม.บ้างซะแล้ว จะจริงอย่างที่เขาบอกมาหรือเปล่า แล้วจะมาเล่าให้ฟังใหม่
ถ้ารูใหญ่มากๆจะทำให้เบาไม่ค่อยอยู่นะครับ แต่ถ้าใส่ลิ้นในมิ๊กซ์จะช่วยแก้อาการเบาไม่นิ่งได้ ทีนี้เราจะเอารูใหญ่เท่าไรก็ได้ วันนี้ลองเอารถออกไปวิ่งมา รุ้สึกว่าวิ่งลืนมากกว่าเดิมเยอะเลยครับ (จูนเน้นประหยัด)เบานิ่งเท่าน้ำมันเลยครับ เปิดแอร์ปิดแอร์รอบเครื่องเท่ากันรอบไม่ตก เดี๋ยวลองวิ่งไกลๆดู แล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับ ที่บอกแนวทางในการทำครับ
tuzant is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม