ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-07-2012, 13:49   #518
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefred อ่านกระทู้
ขอบคุณมากครับ ลืมบอกไปครับ หลังจากที่ล้างแอร์เสร็จวิ่งได้ ประมาณ 1 ชั่วโมงปรากฏว่าแอร์รั่วครับ (รั่วที่สายแรงดันสูง สาเหตุคือสายแตกตรงบริเวณที่ย้ำสายครับ) เสียงน้ำยารั่วออกดังปี๊.....ด ไม่ถึงนาทีแอร์ก็ไม่เย็น พอไปเปลี่ยนสายใหม่เนี่ยล่ะครับอาการแบบที่ว่าออกเลย

เสาร์-อาทิตย์ลองใช้ดูก่อนที่จะไปล้างระบบพอสรุปอาการเพิ่ม เติมได้ดังนี้ครับ
1. เวลาเปิดเเอร์ขณะเดินเบา จะพบว่าคอมทำงานไม่ทำบ้าง หากคอมทำงานเวลาเเอร์เริ่มเย็น มันจะหยุดอัดน้ำยาแต่คอมยังทำงานอยู่
2. บางครั้งเปิดแอร์คอมทำงานแต่น้ำยาไม่ฉีด
3. ขณะวิ่งที่ความเร็วปกติ แอร์ทำงานพอเย็นจะมีอาการน้ำยาไม่ฉีดครับ วิ่งต่อไปยังไงๆน้ำยาก็ไม่ฉีด ต้องปิดเเอร์ไว้สักพักใหญ่แล้วเปิดใหม่ทีนี้ถึงเย็นค ับ พอเย็นได้สักพักน้ำยาไม่ฉีดอีกแล้ว

รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับว่าอาการลักษณะแบบนี้ จะเกิดจากอะไรได้อีกบ้าง เพราะที่ให้ช่างดูช่างคนที่1บอกว่า คอมพัง ส่วนช่างคนที่สองบอกว่า Expension เสีย(หากเสียทำไมแอร์ถึงเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง)
ขอเสริมคุณ kazuya นะครับจากข้อความสีแดงการที่น้ำยาปรับความเย็นรั่วออ กอย่างรุนแรงอาจจะทำให้ expansion vale เสียหายได้เช่นกันครับดังนั้นแล้วเมื่อเกิดความเสียห ายจึงทำให้การทำความเย็นได้ไม่ดีดังเดิม ความตรวจสอบอุปกรณ์ตัวนี้ด้วยนะครับว่าสภาพเป็นเช่นไ ร
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
cefred (30-07-2012), kazuya (28-07-2012)