ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-07-2012, 08:44   #512
cefred
Member

รูปส่วนตัว cefred

Car Brand: cefiro a31
Engine Type: 1jz gte vvti
คะแนน: 0 cefred is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cefred
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
คอมไม่ได้พังหรอกครับ
น่าจะเ้กิดจากระบบสกปรกทำให้ไปอุดตันที่วาล์ว เลยทำให้วาล์วทำงานเพี้ยนครับ

ขอบคุณมากครับ ลืมบอกไปครับ หลังจากที่ล้างแอร์เสร็จวิ่งได้ ประมาณ 1 ชั่วโมงปรากฏว่าแอร์รั่วครับ (รั่วที่สายแรงดันสูง สาเหตุคือสายแตกตรงบริเวณที่ย้ำสายครับ) เสียงน้ำยารั่วออกดังปี๊.....ด ไม่ถึงนาทีแอร์ก็ไม่เย็น พอไปเปลี่ยนสายใหม่เนี่ยล่ะครับอาการแบบที่ว่าออกเลย

เสาร์-อาทิตย์ลองใช้ดูก่อนที่จะไปล้างระบบพอสรุปอาการเพิ่ม เติมได้ดังนี้ครับ
1. เวลาเปิดเเอร์ขณะเดินเบา จะพบว่าคอมทำงานไม่ทำบ้าง หากคอมทำงานเวลาเเอร์เริ่มเย็น มันจะหยุดอัดน้ำยาแต่คอมยังทำงานอยู่
2. บางครั้งเปิดแอร์คอมทำงานแต่น้ำยาไม่ฉีด
3. ขณะวิ่งที่ความเร็วปกติ แอร์ทำงานพอเย็นจะมีอาการน้ำยาไม่ฉีดครับ วิ่งต่อไปยังไงๆน้ำยาก็ไม่ฉีด ต้องปิดเเอร์ไว้สักพักใหญ่แล้วเปิดใหม่ทีนี้ถึงเย็นค ับ พอเย็นได้สักพักน้ำยาไม่ฉีดอีกแล้ว

รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับว่าอาการลักษณะแบบนี้ จะเกิดจากอะไรได้อีกบ้าง เพราะที่ให้ช่างดูช่างคนที่1บอกว่า คอมพัง ส่วนช่างคนที่สองบอกว่า Expension เสีย(หากเสียทำไมแอร์ถึงเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง)
cefred is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม