ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 30-04-2010, 19:08   #11
4d4wd
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว 4d4wd

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 2J-GTE
คะแนน: 16 4d4wd is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yutted อ่านกระทู้
ผมใช้w123 เจโบวีวี เกียร์แท้ ORC 1 แผ่นแต่งกล่อง ก็แรงพอตัวอยู่ ทีนี้ผมแปลงสกายตัดต่อเพลาข้าง 4.1 ลงไปจัดจ้านมากครับ ออกจากอู่ปุ๊บขาดปั๊บ เชื่อมอาร์ก้อนไปใหม่ ขาดอีก (ไม่ได้ขาดที่ตำแหน่งเชื่อม ขาด้านใกล้ดุมล้อทั้งซ้าย และขวาเลยครับ) ทำไงเพลาสกายครับ คือ ทางออก ก็ไม่ได้อีกไม่อยากเชื่อมพอกปลายเพลาแล้วไปกัดกลัวไม ่ทน ปรึกษากันกับที่โรงงานผมเปิดหนังสือ Material Science ได้สูตรมาล่ะครับ ไปร้านเหล็กซื้อเพลาเกรด 6582 มาสองท่อนขึ้นแท่นกลึง ส่งกัดเฟือง กัดร่องรัดยางหุ้มเพลาเรียบร้อย ส่งชุบแข็งด้วยวิธี Heat Treatment ทั้งท่อนที่ โรงงาน BKJ พระประแดงที่ระดับ Hardness 40-45 HRC ก็กะเอาจากประสบการ์ณ
ถึงเวลาลองครับซัดสุดหน้าหงาย ท้ายสะบัด ไม่ขาดครับไม่ขาด รอดไป
ผมว่าแปลงเฟืองท้าย ทำเพลาใหม่ด้วยวิธีที่ผมว่าก็น่าจะดีนะครับ

เอ๋อ อีกอย่างคลัซORCผมแผ่นกดไหม้ครับสึกจนเหลือแค่ 4 มม ผลคือแรงกดตกไปทำให้คลัซไม่จับ ผมลองไปซื้อเหล็ก S45C หนา5 มม เจาะรู 6 หุน 5 รูรอบวงกับชอ้นงานเดิมด้วยลวดเชื่อมอาร์ก้อน เชื่อมแบบสปอท พร้อมขอบ แล้วนำไปขึ้นเครื่องกลึงตามแบบเดิมให้มีความหนา 6 มม ผลคือใช้งานได้ดีมากเหมือนเดิม ลองไปทำดูกันครับ

ค่าเหล๊กและค่าเสียหายทั้งหมดเท่าไรครับ ถ้าถูกกว่าของใหม่สัก 50% ก็คุ้มแล้วครับ
4d4wd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to 4d4wd For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)