ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-10-2009, 21:35   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Audy~* อ่านกระทู้
รบกวนสอบถามด้วยคนครับ แล้วกรณีที่ระบายความร้อนไม่พอ เนื่องจากหม้อน้ำเล็กเกินไป นี่ดูได้จากอาการไหนบ้างครับ อย่างรถของผมวิ่งแช่ที่ความเร็ว120ปิดแอร์ ความร้อนปกติครับ แต่ถ้าเปิดแอร์ ความร้อนจะขยับขึ้นมาเรื่อยๆ ยิ่งขับเร็วขึ้น ความร้อนก็จะขยับตาม

แบบนี้แก้ ให้ตรงจุดยังไงดีครับ

หม้อน้ำ เป็น2ช่อง แดงแล้วครับ พอดีเจอกระทู้เรื่องความร้อนพอดีเลยขอรบกวนถามด้วยเล ยครับ
กรณีปัญหาเกิดจากหม้อน้ำเล็กเกินไปนั้น จะมีดังนี้ครับ
  • ขับรถด้วยความเร็วปกติ (ต่ำกว่า 100 ก.ม./ช.ม.) ความร้อนขึ้นปกติ (ไม่เกิน 95 องศา)
  • หยุดรถในถนนที่ติดขัด แม้ว่าจะเปิดแอร์ก็ตาม ความร้อนขึ้นปกติ (ไม่เกิน 95 องศา)
  • มั่นใจว่าปั้มน้ำปกติ วาล์วน้ำ(82 องศา) และฝาหม้อน้ำ ไม่เกิน 1.1 บาร์ ทำงานปกติทั้งคู่
  • ขับเร่งความเร็ว เกิน 120 องศา ความร้อนเริ่มค่อยๆขึ้น ซึ่งมีโอกาสถึง 100 และ อาจจะทะลุเกิน 100 องศา
ลักษณะแบบนี้ บ่งชี้ว่า หม้อน้ำ มีขนาดบรรจุน้ำ น้อยเกินกว่าที่จะระบายความร้อนช่วง ทำงานหนักได้ทัน ครับ ลักษณะอาการแบบนี้ ห้ามขับขึ้นเขาสูงชัน เพราะว่า มีโอกาส กินข้าวลิงครับ

หมายเหตุ:
  • ถ้าภายในเครื่องยนต์ หรือ ท่อน้ำ หรือหม้อน้ำ มีตะกรัน ทำให้ท่อทางตีบ ก็มีอาการคล้ายๆกับ หม้อน้ำเล็กเกินไปครับ
  • สามารถพิสูจน์ว่า หม้อน้ำเล็กเกินไปมั้ย โดยการปล่อยน้ำออกให้หมดทั้งระบบ (ที่ตัวเครื่องมีน๊อตระบายอากาศ ให้คลายออก แล้วคลายน๊อตหางปลาที่หม้อน้ำ) โดยรองน้ำ มาวัดปริมาณน้ำ ถ้าต่ำกว่า 5 ลิตร นั่นแสดงว่า น้ำในระบบระบายความร้อน มีน้อยเกินไป หรืออีกความหมายหนึ่งก็คือ หม้อน้ำเล็กเกินไปครับ (ตามสเปคคู่มือ ระบุว่า 5.5 - 6 ลิตร ครับ)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 08-10-2009 เมื่อ 21:37.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
SIT_vigo2500 (19-08-2010)