ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 18-06-2008, 22:45   #14
BME
Member

Car Brand: NISAN A31
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 BME is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
เนื่องจากรถที่ผมใช้ วางเครื่อง 1เจโบ ปลั๊กบาง ใช้มาสามปี เปลี่ยนกล่องมาสองใบ (เสียบ่อยมาก) ก็เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นปลั๊กหนา เพราะจากที่ดูมากล่องปลั๊กหนามันจะทนกว่าเพราะปีใหม่ กว่า อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ก็ยังมีสภาพดีกว่า ซีไม่ค่อยรั่ว ตอนแรกว่าจะเปลี่ยนชุดสายไฟเป็นปลั๊กหนาก็ค่อนข้างยุ ่งยากและราคาก็หลายพัน ผมก็เลย เอาปลั๊กจากกล่องเดิม(ปลั๊กบาง) โดยดูดจะกั่วออก เอาแต่ปลั๊ก แล้วก็ต่อสายไฟเข้ากะปลั๊กหนา(ปลั๊กกล่อง)
สรุปผลที่ได้ก็คือ
1. รถผมสามารถใช้กล่องได้ทั้งสองรุ่นทั้งปลั๊กบางและปลั ๊กหนา
2. หมดปัญหาเรื่องกล่องเสียบ่อย
3. ประหยัดค่าใช้จ่าย ไม่ต้องเปลี่ยนชุดสายไฟใหม่
รบกวนขอความรู้การแปลงชุดสายไฟปลั๊กหนาทั้งชุดใส่แทน ปลั๊กบางครับ
ขอบคุณครับ
BME is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BME For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)