ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-09-2007, 09:23   #8
mono
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว mono

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 18 mono is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ futurecefiro อ่านกระทู้
ครับ....คือจริงๆแล้วก็ติดมาสองเดือนแล้วพึ่งจะมีโอก าสได้รายงานผลก็ครั้งนี้ เนื่องจากว่าพึ่งไปทำสายไมล์ครับ...ตอนแรกไมล์ไม่ขึ้ นเลยไม่รู้ว่าจะจับอย่างไรถึงจะรู้อัตราการกินแก๊สคร ับ

A31 1JGTE AUTO, LPG Lamda AUTRONIC แบบ FIXMIXER ถัง 75 ลิตร เติมเต็มสุดๆประมาณ 600+- ครับ

วันแรกที่ได้ออกมาก็ซัดและวัดเลย บูสจากเดิมอยู่ที่ 0.7 - 0.8 หลังใช้แก๊สถ้ากดคันเร่งแบบค่อยๆไปจะขึ้นที่ 0.7 แต่ถ้า kick down จะเด้งไปถึง 0.8 ครับ

วิ่งแรกๆไมล์ยังไม่ขึ้นครับ จับระยะทางไม่ได้ แต่พอบอกได้ว่าวิ่งจากไหนไปไหนบ้างและวิ่งกี่วันถึงจ ะเติมทีนึงครับ
เติมเต็มถังครั้งแรก 500 บาทถ้วน (อู่เติมมาให้นิดนึงแล้ว) วิ่งจนเหลือประมาณ 20% กะเอาจากเกจวัด วิ่งแบบซัดแซงรถบูสมาเต็ม แต่ไม่ซัดยาว กะประมาณซัก 120-140-160 ได้

ระยะทางจาก รามคำแหงข้างๆ ม.ราม วิ่งตัดออกมาทางมอเตอร์เวย์ไปบางนา เข้าเทพารักษ์ ไป-กลับทุกวันทั้งหมดนี้อยู่ได้ 3 วันครับ เติมอีกที 489 บาท ที่ราคา 9.70

จนมาเมื่อวานนี้ได้ไปต่อสายไมล์ใหม่ครับ ตอนนี้วิ่งไป 140 โลแล้ว เข็มวัดยังไม่ตกลงมามากนัก ประมาณ 20% ของถังได้ คิดว่าอีกสองสามวันคงมา update ให้ได้ว่าอัตราการกินเท่าไหร่นะครับ
พอไมล์ใช้การได้ ก็ลองขึ้นทางด่วนรามอินทราเลยครับ รู้สึกว่าไมล์จะไม่อ่อนไป 20km/hr แต่พอขึ้นทางด่วนปุ๊ปซัดปั๊ป ผลที่ได้คือ เข็มมันไปตีสุดที่สองร้อย กลัวเข็มขาดเลยยกก่อน ก็เป็นที่น่าพอใจครับ

หลังจากติดแก๊สแล้วภายในสองเดือน น้ำมันเครื่องผมดำเร็วขึ้น แต่ชัวร์ๆว่าเป็นที่ซัดบ่อยเกิน น้ำมันเฟืองท้ายกับน้ำมันเกียร์ก็เปลี่ยนไปสองครั้งล ะครับ ภายในสองเดือน
ปกติแล้วถ้าเป็นน้ำมันจะไม่ค่อยออกไปแถวๆมอเตอร์เวย์ เท่าไหร่ เพราะออกปุ๊ปซัดปั๊ปครับ ยางก็ต้องเปลี่ยนแล้ว เพราะมันไม่เกาะแล้ว ก็คือเอาตังค์ค่าน้ำมันที่ไม่ได้จ่ายเพราะใช้แก๊ส เอามาบำรุงรักษาพวกนี้

เมื่อเดือนที่แล้วลองวิ่งตามถนนศรีนครินทร์ดูออกจากซ อยข้างคาร์ฟูศรีนครินทร์ แบบไม่ออกมอเตอร์เวย์ ขับเรื่อยๆ ไม่ซัด มีบูสบ้างเวลารถคันหลังริบไฟ และบีบแตรใส่ ไปถนนรามคำแหง ไปและกลับ ถังนึง 500 บาท จะอยู่ได้อาทิตย์นึงเต็มๆเลยครับ สะใจมากๆครับ จากแต่ก่อน 1,500 บาทแหน่ะ

สำนักที่ผมติดคือ Jas Service ครับ ตอนนี้แจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงเรียบร้อย จึงมา share ให้ฟังครับ
มิ๊กเท่าไหร่ครับ ช่วยบอกเป็นวิทยาทานหน่อยครับ ขอบคุณครับ
mono is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม