หัวข้อ: 1j bo mix lamda
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-06-2008, 02:12   #4
dog walker
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว dog walker

คะแนน: 18 dog walker is on a distinguished road
ถ้าจะให้บอกตามตรงนะครับ วิ่งได ดี แต่ ต้องจูนดีมากๆ เท่าที่ลองมา 2 ปี ตอนนี้กำลังจะไปเล่นหัวฉีด ซึ่งดีกว่าแลมด้าอยู่อย่างเดียวที่เห็นได้ชัดเจนคือ
-ไม่มี mix มาอั้นแรงบูส ไม่ว่าจะบูส น้ำมันหรือแกส ซึ่งถ้าไหลๆมาก็ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ แต่ถ้าออกตัวจากศูนย์ ผมว่ามันรู้สึกได้นะ
เรื่องอื่นแทบไม่ต่างกันเลยครับ แรงกว่าน้ำมันไหม ถ้าวัดจากความรู้สึกผมว่า แยกไม่ออกหลอกครับ แต่ ใครๆเค้าว่ากันว่าค่า อ๊อกเทนมัน 105 แต่อย่าลืมนะครับว่าเครื่อยนต์เราที่เค้าออกแบบมาแค่ 100 (100 เพียวๆ จริง)อันนั้นถือว่าสมบูรณ์กับ ค่าองศาไฟจุดระเบิดของเครื่องยนต์ที่สุด ้เ้พราะฉนั้นอันนี้ผมคิดเอาเองนะครับว่า ที่ฟังมาว่าแรงกว่าน้ำมันผมว่าอาจจะจริงอยู่บ้างเพรา ะว่า
1. เราติดแกสและต้องจูนแกสและแกสก็มีกล่องมาให้จูน แต่ถ้าใช้น้ำมันและเราไม่มีกล่องแต่งก็จูนไม่ได้ และ ถ้าจริงเอาขึ้น ไดโน วัดแรงม้า โดยใช้รถคันเดียวกันเติม น้ำมันอ๊อกเทน 95 ผสมกับ อ๊อกเทน 100ใช้กล่องแต่งจูนเอา(ที่ต้องผสมเพราะว่า เคยมีโอกาสดู คู มากิ แห่ง top fule จูนรถบนไดโน่ เค้าพูดเลยครับว่าน้ำมัน 95 ของบ้านเรามันได้แค่ 92-93 ไม่ใช่ 95 แท้ๆ) แล้ววัดกับเทียบกับแกส ดู ผมว่าคงไม่ต่างกันครับ ทุกวันนี้เราได้แต่บอกว่าแกสแรงกว่าน้ำมัน มันจะไม่แรงได้ไง ก็เราจูนนี่นา ส่วนน้ำมันไม่ได้จูนอะไรเลย โถ่ๆๆ พูดกันไปได้ และผมก็ยังมไ่เคยเห็นรถแกสคันไหนเลยที่ ขึ้นไดโน่ จูนแกสอย่างเดียวไม่ปรับองศาไฟแล้วได้แรงม้าเยอะกว่า น้ำมันเลย ได้แต่ไกล้เคียงกับน้ำมันเท่านั้น มันจะแรงกว่าตรงไหนอ่า
dog walker is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม