ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-10-2009, 04:23   #231
sitthinat
Member

รูปส่วนตัว sitthinat

Car Brand: Lexus
Engine Type: 1JZ-GTE VVT-I ECTS-I
คะแนน: 0 sitthinat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ วัช อ่านกระทู้
เปิดพัดลมขณะรถกำลังวิ่ง มีกลิ่นเหมือนกลิ่นเชื่อมบัคกรีและแสบตาในห้องโดยสาร แต่พอเปิดเทอร์โมฯกลิ่นก็ค่อยๆจางไป(มีกลิ่น) แต่ยังแสบตาอยู่ แต่ไม่มากเหมือนตอนเปิดพัดลม

ก่อนหน้านี้ ที่จะมีกลิ่น มีเสียง...จื๊ดดด...ดด..ยาวๆตามการกดคันเร่ง(ผมม่ะได ้เลี้ยง.นู๋.แน่นอน)

ผมลองปิดพัดลม กลิ่นม่ะมี และเสียง...จิ๊ดดด...ดด..ตามรอบคันเร่งก็ไม่มี
อาจจะเป็นตัวต้านทานพัดลมก็ได้ครับ

มันจะเป็นขดลวดวง เป็นสปริงอยู่ครับ ไว้ใช้เพื่อลดความเร็วรอบพัดลม (มีประมาณ 3 ขด)

ของ BMW จะเป็นขดลอยๆเลยมั้งครับ ของโตโยต้า จะมีเซรามิกส์หุ้มอยู่อีกทีครับ

กลิ่นอาจจะมาจากที่นี้ก็ได้ครับ เพราะว่าเป็นส่วนที่ร้อนที่สุดแล้ว ธรรมดามันจะอยู่ในตำแหน่งที่พัดลมเป่าถึง ถ้าไม่มีพัดลมเป่าแล้ว มันจะไหม้ได้เลยอ่ะครับ

พอเปิดเทอร์โม อากาศจะเย็นขึ้น ทำให้ความร้อนที่ขดลวดน้อยลง กลินเลยหายไปครับ

เสียงดังจี๊ดๆ อาจจะเกิดจากไฟกระโดดก็เป็นได้ครับ
sitthinat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to sitthinat For This Useful Post:
dara saraburi (12-10-2009), kazuya (13-10-2009), printset (09-09-2016)