ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-09-2009, 20:47   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefiro mafia อ่านกระทู้
พี่ๆครับ มีใครพอรู้เรื่องการ เปลี่ยนแปลง บอดี้รถบ้าง
มั้ยครับ คือผมมี L200 แค็ปอยู่ ผมทำมันไปเยอะ
แบบว่าเต็มแล้วอะครับ แต่แฟนผมอยากได้รถใหม่
ผมเลยอยากถามว่า ถ้าเราไปซื้อหัวเก๋ง ไตรตันมา
มันจะมาแปลงใส่กันได้ไหมครับ ตัว 4 ประตูหรือ
ตัวแค็ปก็ได้ครับ ผมเคยเอาหัวเก๋งของ ดราก้อนอาย
มาแปลงใส่ มังกรทอง ทั้งหัว+กระบะด้วยครับ
แต่กรณีนี้อยากถามผู้รู้จริงๆครับ ไม่อยากทำรถใหม่
กว่าจะทำมาได้ระดับนี้ ไม่มีตังค์ซื้อด้วยครับ แต่มีพอ
ซื้อหัวเก๋ง พี่ๆคิดว่ามันทำได้ไหมครับ คุ้มป่าวครับ
แต่บอกได้คำเดีญวว่าเสียดาย l200 ครับ อยากใช้
เครื่องเดิม แชสซีเดิม ช่วงก็ทำใหม่หมดแล้ว
ขอบคุณครับ รอผู้รู้ที่เคยแปลงครับ
ถ้าต้องการแปลงรูปโฉม แต่ต้องการความแข็งแรงของโครงสร้างด้วยนั้น จะต้องลงทุนเยอะครับ

การที่คุณซื้อหัวเก๋งมา แล้วตั้งใจว่า จะแปลงโดยตัดเอาหัวเก๋งเดิมออก แล้วเอาหัวเก๋งใหม่ประกบเข้าไปนั้น เป็นการทำที่ง่ายเกินไปครับ เพราะว่า มันเสียโครงสร้างความแข็งแรงไปครับ ใช้นานๆไป รอยเชื่อมต่อส่วนนั้น อาจจะมีรอยร้าวให้เห็นครับ หรือ แม้แต่ สีจะบวมเพราะขึ้นสนิมในส่วนนั้นง่ายครับ และถ้าเวลาเกิดอุบัติเหตุ ก็มีโอกาสส่วนหัวเก๋งหักครึ่งได้ครับ

การดัดแปลงรูปโฉมนั้น ถ้าใจรักที่จะดัดแปลงจริงๆ ต้องคำนึงถึงโครงสร้างความแข็งแรงภายในห้องโดยสารครั บ เพราะว่า ชีวิตเราฝากไว้ภายในนั้นครับ ดังนั้น เรื่องการลงทุนเพื่อแปลงโฉมแล้วได้โครงสร้างความแข็ง แรงด้วยนั้น จะต้องลงทุนสูงครับ ถึงขนาดอาจจะเรียกว่า ซื้อรถใหม่ น่าจะคุ้มกว่าครับผม
cefiro mafia (15-09-2009)