ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-01-2010, 18:37   #10
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ดูจากภาพนะครับ

สวิทช์จุดระเบิดนั้น เมื่อเราบิดกุญแจสตาร์ทมาที่ ACC ก้านสวิทช์ AM1 และ AM2 จะขยับ ด้าน AM1 จะคอนแทค กับ ขั้ว ACC ส่วน AM2 จะไม่มีขั้วคอนแทค

พอขยับสวิทช์กุญแจไปที่ On ก้านสวิทช์ AM1 และ AM2 จะขยับ โดยด้าน AM1 จะคอนแทค กับ ขั้ว IG1 ส่วน AM2 จะคอนแทคกับขั้ว IG2

พอขยับสวิทช์กุญแจไปที่ Start ก้านสวิทช์ AM1 และ AM2 จะขยับ โดยด้าน AM1 จะคอนแทค กับ ขั้ว ST1 ส่วน AM2 จะยังคงคอนแทคกับขั้ว IG2 พอปล่อยมือจากกุญแจ ก้านสวิทช์ AM1 จะถูกสปริงกลับมาคอนแทคที่ขั้ว IG1 ส่วน AM2 จะยังคงคอนแทคกับขั้ว IG2 เหมือนเดิม

เมื่อมีกระแสไฟ (+) จากฟิวส์ AM1 และ AM2 จ่ายไฟออกมาที่ IG1 และ IG2 ซึ่ง IG1 เดินสายไฟไปเข้าฟิวส์เกจ์หน้าปัดต่างๆ ส่วน IG2 เดินสายไฟ7.5 แอมป์ ก่อนที่จะไปเข้ารีเลย์ EFI เพื่อเปิดวงจรให้ EFI ทำงาน และIG2 ยังพ่วงสายไฟไปเข้าคอยล์จุดระเบิด

เมื่อรีเลย์ EFI ทำงาน ส่วนหนึ่งจะพ่วงไฟไปที่ขั้ว B+ ของกล่อง อีกส่วนก็จะป้อนไฟไปที่ รีเลย์เปิดวงจร รอให้ มีสัญญาณกราวนด์จาก กล่องขั้ว FC เข้ามาเพื่อให้ครบวงจร (จริงๆ สัญญาณกราวน์ FC ส่งมาจากกล่องอยู่แล้ว แต่ว่า ถูกตัดตอนจากขั้ว ST1 ที่รอสวิทช์กุญแจ ป้อนสัญญาณไฟเข้ามาให้ครบวงจรในการสตาร์ท จึงจะปล่อยกราวน์ FC ออกให้) พอรีเลย์เปิดวงจร ได้รับสัญญาณ ST1 ส่งมาจนครบวงจร ก็จะปล่อยให้ มีสัญญาณกราวน์จาก FC ให้คอนแทคกันจนครบวงจร ทำให้ สามารถปล่อยสัญญาณไฟออกมาเข้าปั๊มติ๊กครับ

กรณีดังกล่าวนี้ เมื่อไหร่ที่เราบิดสวิทช์กุญแจ มาที่ ACC (ดับเครื่องยนต์) รีเลย์ EFI ก็จะไม่ครบวงจร จึงไม่มีสัญญาณไฟ (+) มาให้ที่รีเลย์เปิดวงจร ปั๊มติ๊กจึงไม่ทำงานครับผม

ต่อข้อถามที่ว่า ถ้าเกิดอุบัติเหตุ จนเครื่องยนต์ดับ ขณะที่สวิทช์กุญแจ ยังอยู่ที่ on ระบบนี้ ซึ่งเป็นระบบเก่า ยังไม่ได้พัฒนา จึงทำให้ปั๊มติ๊ก ยังคงทำงานตลอดเวลา จนกว่าจะบิดสวิทช์กุญแจมาที่ ACC หรอื off ครับผม ซึ่งปัจจุบัน ทางโตโยต้า ได้พัฒนา ระบบควบคุมการตัดไฟปั๊มติ๊กฉุกเฉิน เมื่อเครื่องยนต์ดับแล้วครับ ไม่ว่า สวิทช์กุญแจ จะอยู่ตำแหน่งไหนก็ตาม โดยใช้กล่องควบคุมปั๊มติ๊กเข้ามาช่วยครับ นั่นก็คือ กล่อง Fuel Pump Control หรือ FPC นั่นเองครับ วิธีที่จะดูว่า กล่องของเรา เป็นระบบใหม่หรือไม่ ให้ดูที่ขั้วกล่องครับ ถ้าเป็น FC จะเป็นระบบเก่า แต่ถ้าเป็น FPC และ DI จะเป็นระบบใหม่ครับผม

ผมคงจะไม่อธิบายมากไปกว่านี้นะครับ เพราะว่าผมไม่ใช่ช่างอิเลคทรอนิค ผมอธิบายภาษาอิเลคทรอนิค ไม่เป็นครับผม
gotlaw (17-01-2010), J-PIP (22-03-2011), JZE 34 (19-01-2010), mr.tu (17-01-2010), MS133 (16-08-2013), sscchn (09-08-2018), sumitr (07-03-2012), wk7000 (17-01-2010)