ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 01-07-2009, 09:31   #27
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ

Update 29-6-52

ผมเปิดฝาวาว์ลเช็คดู ผลปรากฎว่าวาว์ลด้านไอเสียยันทุกตัวครับ ส่วนหนึ่งคงเป็นเพราะวิ่งแก๊สเป็นส่วนใหญ่และทางไกลย าวไม่ได้สับน้ำมันเลย
ตั้งแต่วางเครื่องและติดแก๊สวิ่งไปกว่า 70,000 กม.แล้วครับ ยังไม่ได้ตั้งวาว์ลเลย ตอนนี้กำลังตั้งวาว์ลอยู่ครับ สงสัยต้องหาพวกสารเคลือบวาว์ล
มาใส่ในถังน้ำมันช่วยบ้างแล้ว
ใช่แล้วครับพี่วุฒิ
นี่แหละครับปัญหาของรถใช้แก๊ส
แทบทุกคัน เมื่อใช้งานไปนานๆ จะต้องเจออาการวาล์วยัน
เครื่องเจนี่ถือว่าอึดและทนมากครับ เมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆ
ใช้วิธีสตาร์ทน้ำมัน และสลับบ้างเวลาวิ่งยาวๆ ก็พอช่วยได้ครับ

ผมเจอเครื่องบางรุ่น(พวกขับหน้า) เหมือนบ่าวาล์วมันอ่อนมากๆ
ใช้จนบ่าวาล์วแหว่งไปเลยก็มี ทั้งที่สตาร์ทน้ำมันตลอด
บางคันวาล์วยันขึ้นมาสูง จนกัดเพลาลูกเบี้ยว จนเกือบจะกลายเป็นวงกลม
เจ้าของรถก็ไม่สังเกต เพราะวาล์วยัน มันจะไม่มีเสียงให้ได้ยิน
แต่แรงเครื่องและรอบเดินเบาจะเปลี่ยนไป
อันนี้เป็นเรื่องจริง ที่หลายๆคนอาจจะไม่เชื่อกับสิ่งที่ผมพูด ต้องเจอเองแล้วจะรู้ อิอิ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), printset (07-10-2016), tatizoodlor (04-09-2013)