ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-08-2009, 10:54   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KVICHIT อ่านกระทู้
ถ้าใช้น้ำมันอย่างเดียว OK vvti แต่ถ้าใช้แก๊สด้วย ขอให้ศึกษาให้ดีนะครับ
รถของเพื่อนผม เป็นหัวหน้าช่าง TOYO ใช้ 1J VVTI ในไมตี้ ปรากฏว่าก้านสูบที่ 6 ขาดไปทิ่ม เสื้อสูบเสียอีก/ลูกสูบก็เสีย หลักฐานที่เสียหายยังอยู่ที่บ้านผม (ก้าน/ลูกสูบ) สาเหตุระบบการตัดแก็ส/น้ำมัน ไม่สมดุล ทำให้จ่ายน้ำมัน/แก๊สพร้อมกัน (เบิ้นเครื่อง) ทำให้มีการระเบิด 2 เด้ง ก้านสูบขาด ทีแรกผมก็สนใจ 2 J VVTI ในเรื่องความสด/เทคโนโลยี/ประหยัด แต่เพื่อนผมค้านเอาหลักฐานมาให้ดู ก็เลยเปลื่ยนใน ไปเอา 2เจ ธรรมดา ฝาดำ แทน (รถ W 124)
ขอถามว่า "การที่สวิทช์หรือระบบตัดแก๊ส/น้ำมัน ไม่สมดุล ทำให้จ่ายน้ำมัน/แก๊สพร้อมกัน (เบิ้นเครื่อง) ทำให้มีการระเบิด 2 เด้ง นั้น" เป็นการทำงานผิดปกติของ เครื่องยนต์ 1J VVTI ในไมตี้ ของรถเพื่อนของคุณหรือครับ? ผมนึกว่าเป็นความผิดของช่างที่ติดตั้งระบบแก๊าเสียอี ก

แล้วขอถามอีกว่า "การที่สวิทช์หรือระบบตัดแก๊ส/น้ำมัน ไม่สมดุล ทำให้จ่ายน้ำมัน/แก๊สพร้อมกัน (เบิ้นเครื่อง) ทำให้มีการระเบิด 2 เด้ง นั้น" ถ้าเกิดกับเครื่องยนต์ 2เจ ธรรมดา ฝาดำ แล้ว ก้านสูบไม่ขาด หรือครับ?

เข้าตำรา "รำไม่ดี โทษปี่โทษกลอง" หรือเปล่าครับ?
A31@udon (23-12-2011), Jamisquatar (14-02-2013), phedang (10-10-2009), soravas (17-05-2011), Vbossie (01-07-2013)