ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 01-07-2009, 10:16   #28
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
ใช่แล้วครับพี่วุฒิ
นี่แหละครับปัญหาของรถใช้แก๊ส
แทบทุกคัน เมื่อใช้งานไปนานๆ จะต้องเจออาการวาล์วยัน
เครื่องเจนี่ถือว่าอึดและทนมากครับ เมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆ
ใช้วิธีสตาร์ทน้ำมัน และสลับบ้างเวลาวิ่งยาวๆ ก็พอช่วยได้ครับ

ผมเจอเครื่องบางรุ่น(พวกขับหน้า) เหมือนบ่าวาล์วมันอ่อนมากๆ
ใช้จนบ่าวาล์วแหว่งไปเลยก็มี ทั้งที่สตาร์ทน้ำมันตลอด
บางคันวาล์วยันขึ้นมาสูง จนกัดเพลาลูกเบี้ยว จนเกือบจะกลายเป็นวงกลม
เจ้าของรถก็ไม่สังเกต เพราะวาล์วยัน มันจะไม่มีเสียงให้ได้ยิน
แต่แรงเครื่องและรอบเดินเบาจะเปลี่ยนไป
อันนี้เป็นเรื่องจริง ที่หลายๆคนอาจจะไม่เชื่อกับสิ่งที่ผมพูด ต้องเจอเองแล้วจะรู้ อิอิ
ก็เพราะว่า มันอึดและทนทาน ไงครับ จึงชอบมีบางท่าน เถียงกลับมาว่า ผมใช้แก๊สมาตลอด ไม่เห็นว่าจะเป็นอะไรเลย (แหม ถ้ามองเห็นจริงๆ จะมีเถียงอย่างนี้เหรอครับ) ก็ฝาครอบวาล์วมันปิดอยู่ การแสดงอาการผิดปกติ ก็ค่อยๆ เกิดขึ้นทีละนิด จนทำให้คนขับเกิดความเคยชินจนคิดว่า เป็นอาการปกติ กว่าจะรู้ตัวว่ารถ ไม่มีแรง กินเชื้อเพลิงมาก เมื่อนั้น อาจจะต้องเปลี่ยนทั้งราวลิ้น และวาล์ว ทั้งชุดก็ได้ครับ

บางครั้งการที่เราบอกอะไรล่วงหน้า จะไม่ค่อยมีคนเชื่อเท่าไหร่ครับ บางครั้งยังจะมีกระแนะกระแหนกลับด้วยซ้ำไปครับ นอกจาก จะสร้างความเชื่อและความศรัทธา ให้กับผู้ที่เราต้องการสื่อก่อน จึงจะเชื่อ 100%ครับ
i_herejoke (01-10-2012), Lucky (03-06-2011), ludwig_awsb (14-07-2010), printset (07-10-2016), tatizoodlor (04-09-2013)