หัวข้อ: แก๊สหัวฉีด
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-08-2011, 07:29   #37
ทวิท
Member

Car Brand: Isuzu
Engine Type: 1J-GE-vvti
คะแนน: 0 ทวิท is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Wattajak อ่านกระทู้
เครื่องเจมันเป็น obd รุ่นเก่าครับ ใช้ด้วยกันไม่ได้ครับ

ตอนนี้ผมก็ยังไม่ mix อยู่ ใช้มา ๒ กว่าๆ แล้ว เอาประหยัดเข้าว่า ไว้มีงบเมื่อไหร่จะเล่นหัวฉีดบ้าง

ถ้าเป็น JZxxx ที่ไม่ใช่ vvti และ vvti ก่อน ปี 98 เป็น OBDI ครับ ใช้ไม่ได้
ถ้าเป็น JZxxx vvti ตั้งแต่ประมาณ ปี 98 up เป็น OBDII แล้วครับ

*ตัวเลขปี อาจคลาดเคลื่อนบ้างเพราะผมก็จำๆ เขามา

สังเกตุเบื้องต้นก็ต้องเปิดดูที่กล่อง Diag ที่ข้างๆ เครื่อง ตรง pin TE1 จะไม่มี pin ข้างใน คือมันจะโบ๋ๆ ไว้อ่ะครับ
อย่างเครื่องผม เป็น 1JZ-ge-vvti ก็ไม่มี pin นี้ครับ เป็น OBDII รุ่นแรก แต่ปัญหาต่อมา ต้องไปหาซื้อปลัก OBDII มาใส่เอง ผมสั่งซื้อจากเวปเมืองนอกมา ๕ ตัวได้แค่ตัวปลั๊ก pin ข้างในมันไม่คุ้มค่าขนส่งเลยยังไม่ได้สั่ง อีกอย่างต้องสั่งเป็นพัน อาจจะรอจังหวะสั่งของอย่างอื่นก่อน

การต่อปลั๊ก OBDII มีในหน้า tecnic ผมเคยถาม และมีผู้รู้ใจดีตอบไว้ให้แล้วว่าต่อยังไง เป็นสายสัญญาณเส้นเดียวที่เหลือเป็น ไฟเลี้ยง
ทวิท is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to ทวิท For This Useful Post:
balm@uz (08-08-2011), ToRo_AT (06-08-2011)