ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-07-2010, 15:46   #994
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ความเห็นส่วนตัวผมจากที่ผมเคยลองมานะครับ ถ้าจะให้เบรคตอบสนองดีแบบเครื่องเดิม นอกจากเปลี่ยนผ้าเบรคแล้ว

การปรับตั้งระยะผ้าเบรกหลังและแรงดัน LSPV ก็มีส่วนสำคัญ ของผมปรับตั้งแรงดัน LSPV เพิ่ม ตั้งระยะผ้าเบรกหลังให้ค่อนข้างชิดหน่อย

มีผลทำให้การตอบสนองของเบรคดีขึ้น แต่มันก็มีข้อเสียที่อาจจะทำให้ล้อล๊อคได้เมื่อเหยีย บเบรคแรง ๆ และระบบ ABS มันจะทำงานเร็ว

และสปอร์ตไรเดอร์ผมขับเองเป็นส่วนใหญ่ ผมจึงถอดรีเรย์ ABS ออกเพื่อไม่ให้ ABS ทำงาน ก็จะจับอาการเอาถ้ารู้สึกว่าเบรคเริ่มจะล๊อคก็ปล่อย แล้วค่อยเหยียบใหม่

อีกประการคือการแปลงเอาแวคคั่มปั๊มไฟฟ้ามาใช้แทนแวคค ั่มที่ได้จากเครื่องก็ช่วยให้ตอบสนองได้ดีขึ้น

เพราะสปอร์ตไรเดอร์เป็นรถที่ค่อนข้างหนักใช้ลมเยอะบา งครั้งแวคคั่มที่เครื่องสร้างให้นั้นไม่ค่อยเพียงพอท ำให้เบรคทื่อ ๆ ตอบสนองได้ไม่ดีครับ

สปอร์ตไรเดอร์เป็นรถที่ค่อนข้างหนัก จะให้เหยียบจึ๊กอยู่เลยแบบรถเก๋งเบา ๆ คงต้องทำอีกเยอะ

ดังนั้นปรับพฤติกรรมการขับให้เหมาะกับรถแต่ละประเภทด ีกว่าครับ
จริงๆแล้วผมก็ขับตามสไตล์เบรครถแหละครับ คุณวุฒิ...คือแบบว่าไปเรื่อยๆ แต่บางทีมันก็มีบางอารมณ์ ขอจี๊ดจ๊าดบ้าง มันเลยรู้สึกว่าขุนพลคู่เท้าเราเวลาเราขับแบบซิ่งบาง เราน่าจะมั่นใจได้มากกว่านี้ เวลาเราต้องการเบรคแบบถึงลูกถึงคน...นั้นคือที่มาของ คำถามอะครับ....คุณวุฒิเคยรู้สึกไม่มั่นใจกับระบบเบร คของรถที่ขับมั๊ยครับ ลึกๆมันจะกวนใจเราอยู่ตลอดว่ามันจะเอาอยู่ไม่ว่ะ เที่ยวนี้....แต่ไม่ใช่ไม่เข้าใจสมรถนะของรถตัวเองนะ ครับ....แต่ถ้าขยับนิดขยับหน่อย หาทางออกแบบลงทุนไม่มาก ผลตอบแทนสูง ปิดจุดบกพร่องได้อีกนิดก็ว่าจะทำอะครับ...
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to volvoman For This Useful Post:
sompol (20-07-2010), กัมพ์ (22-04-2011)