ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 02-04-2010, 16:47   #260
Ragtop
Member

คะแนน: 0 Ragtop is on a distinguished road
ขอบคุณคุณ kazuya
ที่ให้ความรู้คับผม

วันนี้ไปหาร้านแอร์ร้านเดิม เขาก็เติมน้ำยาให้เนื่องจากมันรั่วออกไปทางไดเออร์บา งส่วน แต่ก็เติมให้ได้ไม่มากช่างให้เหตุผลว่าแผงคอยร้อนมัน ระบายไม่ดีน่าจะตันก็เลยเติมน้ำยาเพิ่มให้ได้ไม่มาก ดูตาแมวแล้วยังเป็นฟอง ๆ อยู่เลยไม่ต่างกับก่อนเติม(ซื่งจริง ๆ แล้วครั้งก่อนเปลี่ยนคอมเปลี่ยนนูนนี้เสร็จเขาก็เติม น้ำยาดูจากตาแมวก็เป็นฟองเพียบ)

ปัญหาที่จะถามคือ
1. ช่างบอกว่าสาเหตุที่คอมแอร์ไม่ตัดในรอบเดินเบา (แอร์ไม่ค่อยเย็นตอนรถติดด้วยคับ สู้แดดไม่ได้เลย) เป็นเพราะน้ำยาขาด น้ำยาขาดเพราะมันมีจุดซึมตามที่ต่าง ๆ
แล้วที่มันซึมตามข้อต่อนั่น ก็มาจากแผงคอยร้อนมันไม่ดีระบายความร้อนไม่ดี ตันข้างใน (แต่รถวิ่งแอร์เย็นแล้วคอมก็ตัด - ต่อทำงานเป็นปกติคับ มีพัดลมไฟฟ้า2ตัวเป่าหน้าคอยร้อนด้วยคับ) แผงคอยร้อนมีปัญหาจริง ๆ ตามที่ช่างว่าหรือไม่คับ

2. แต่ในใจผมคิดว่าปัญหาเกิดจากช่างขาดความรู้คับ
เขาเปลี่ยนคอมแอร์เบอร์ 17 ให้ จากเดิมเบอร์ 20 แล้วยังสลับมูเล่ย์จากคอมเบอร์ 20 ไปใส่คอมเบอร์ 17 เพื่อที่จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนสานพาน เท่ากับว่าเปลี่ยนคอมลูกเล็กลงกว่าเดิม แล้วยังเปลี่ยนมูเล่ย์คอมเบอร์ 17 ให้มูเลย์ใหญ่กว่าเดิมอีก (มูเล่ย์ที่ติดคอมเบอร์ 17 มาเล็กกว่ามูเล่ยที่ติดคอมเบอร์ 20) ผมได้บอกเรื่องนี้กับช่างแล้วแต่เขาเถียงคอเป็นเอ็นว ่าไม่มีผล คุณคิดว่ามันมีผลให้แอร์ไม่เย็นและไม่ตัดในรอบเดินเบ าไหมคับ

สรุปผมควรแก้ปัญหาเดินเบาแอร์ไม่ตัด และไม่เย็นที่ตรงไหนได้บ้างคับ
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบคับผม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ragtop : 02-04-2010 เมื่อ 16:51.
Ragtop is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Ragtop For This Useful Post:
A31@udon (28-10-2012)