ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-04-2009, 08:16   #120
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vampire258 อ่านกระทู้
สอบถามนิดนึงคัรบ ของผม a31 1เจโบ

จอแอร์เดิม ท่อน้ำฮีตเตอร์ไม่ได้ต่อแล้วครับ

มีอาการแอร์ไม่ค่อยตัดเลย นานตัดที หนาวมากครับ

ต้องคอยกด ac เองตลอด

แก้ยังไงได้บ้างครับ
ผมไม่แน่ใจนะครับว่าระบบแอร์ของ A31 จะเหมือนกับ B14 (sunny super saloon) รึปล่าวถ้าเหมือน ความเย็นของลมจะถูกตั้งค่าโดยวาล์วเท่าที่รู้มาจะต่ำ กว่า 20 องศา ตัวปรับอุณหภูมิ จะเป็นสายสลิงไว้ดึงบานเปิด-ปิด ฮีทเตอร์ เรียกว่า ถ้าคอล์ยไม่เย็นถึงจุดที่ตั้งค่ามาจากโรงงานแอร์จะไม ่ตัด ที่แอร์ตัดก็ เนื่องมาจากวาล์วฉีดน้ำยาเป็นตัวสั่งสวิทช์แรงดันครั บ ผมเองก้ มีอยู่ 1 คัน B14 เคยรื้อดูถึงได้ทราบ
แต่ถ้าเป็นแบบเทอร์โมหางหนูธรรมดา เทอร์โมก็ เสื่อมได้ครับบางร้านก็ จะใช้วิธีแปลงเทอร์โมตู้เย็นใส่ซึ่งราคาไม่แพง (150-200บาท) เอามาใส่แทน ที่เห็นมาระบบของนิสสัน ถ้าตัดเอาฮีทเตอร์ออก จะเป็นอาการนี้ทั้งนั้นครับ เพราะนิสสันเอาลมร้อนมาเป่าผ่านตู้แอร์อีกทีหนึ่ง
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
sompol (21-06-2011)