ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-08-2009, 07:14   #28
mib
Junior Member

Car Brand: ISUZU Cameo
Engine Type: 2JZ VVTi A/T
คะแนน: 0 mib is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ใช้เฟืองท้ายของไมตี้เอง หรือจะใช้ของโตโยต้า คราวน์ ก็ได้ครับ โดยหาอัตราทดเฟืองท้าย ประมาณ 4.10 จนถึง 4.55 ครับ โดยให้ดูจาก น้ำหนักของรถเป็นส่วนประกอบการพิจารณาครับ โดย ถ้ากะบะท้าย ว่างๆ ไม่คิดว่าจะบรรทุกอะไร ก็ใช้ 4.1 ครับ ความเร็วปลายจะได้เหลือๆ แต่ถ้า เป็ไมตี้ แบบมีหลังคาปิด มีบรรทุกผู้โดยสารบ้าง ให้ใช้อัตราทดประมาณ 4.3 หรือถ้าเป็นแวน ก็ใช้อัตราทด 4.55 ครับ
ขอถามลุงมูนด้วยคนนะครับ ลุงมูนครับ รถผม 2JGE VVti A/T cameo 225/50/R17 ตอนนี้เฟืองท้าย 4.3 (10:43) อยู่ครับ รู้สึกว่าออกตัวอืดหน่อย แต่กลางถึงปลายก็ไปได้ดีครับ 180 รอบอยู่ที่ประมาณ 48xx-4900 คันเร่งเกือบหมดแล้ว และยังไม่ได้ปลดล็อค เลยไม่รู้ว่าสุดเท่าไร เคยถามช่างแนะนำให้ใช้ 4.5 กะว่าจะเปลี่ยน แต่กลัวปลายไม่ไหลหมดเร็ว พออ่านกระทู้ออกตัวไฟแดงของน้ามูน เลยลังเลไปใหญ่เพราะรู้สึกว่ากลางถึงปลายดีอยู่แล้ว เลยอยากจะขอความเห็นลุงมูนและเพื่อน ๆ ว่าจะเปลี่ยนดีป่าวครับ รอบเครื่องจะสูงขึ้นมาเยอะไหมนี่ แล้วรอบเครื่องของผมที่เหลือมันไปไหนเนี่ย คันเร่งก้อเหมือน ๆ จะสุดแล้ว redline ของ JZ นี่มันประมาณเท่าไหร่ครับ รอ... รอ...
mib is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม