ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-09-2010, 08:48   #311
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pzentrady อ่านกระทู้
E34 2j-GE ครับ

อาการเริ่มจากแอร์ไม่เย็นครับขับมาอยู่ดีๆ ก็มีเเต่ลมซะงั้น ผมเลยไปเติมน้ำยาแอร์ ก็เย็นได้ซัก 2 วัน ไม่เย็นอีกเเล้ว เลยไปที่อู่เเถวบ้านช่างบอกว่าตู้รั่ว จึงเปลี่ยนตู้แอร์ไป ก็เย็นมาดังเดิม เเต่ที่หายไปคือเเรงลมอ่ะครับ หลังจากเปลี่ยนตู้เเล้ว ลมไม่เเรงเลยผมก็ไม่ได้ฉุกคิดอะไร
หลังจากนั้น 1 อาทิตย์ ขึ้นทางด่วนกลับบ้าน เหยียบประมาณ 150 พอถึงบ้านพบว่า คอมแอร์ไม่ทำงานอีกเลย วันรุ่งขึ้นพอเปิดรถมีกลิ่นไหม้ยิ่งเปิดแอร์ด้วยเเล้ ว ชัดเลยมีกลิ่นไหม้ออกมาจากช่องแอร์ จึงกลับไปที่อู่ ปรากฏว่ามอเตอร์ไหม้ครับ เค้าบอกว่ามอเตอร์มันไม่มีเเรงถ่านข้างในมันหมด พาลเอากล่องควบคุมแอร์ไหม้ไปด้วย
ตอนนี้ก็แอร์ออกเป็นไอน้ำอ่ะครับ คาดว่า ตู้แอร์คงเป็นน้ำแข็งเนื่องจาก คอมมันทำงานตลอดเวลา พรุ่งนี้กำลังจะไปเปลี่ยน กล่องแอร์อ่ะครับ

ผมจึงอยากถามว่าไอที่ลมไม่เเรง หรือมอเตอร์ที่ไหม้นั้นมีสาเหตุมาจากอยา่างอื่นหรือไ ม่ครับ ผมคิดว่าช่างอาจจะมองข้ามอะไรไปน่ะครับ

รบกวนด้วยนะครับ ยาวหน่อย
ลมที่ไม่แรง มีสาเหตุได้หลายอย่าง
1. ตู้แอร์ตัน ทำให้ไม่สามารถส่งลมออกมาได้ ถ้ากรณีนี้ก็มีส่วนให้ มอเตอร์ไหม้ได้ เพราะเกิดแรงต้า่นลมในระบบ
2. พัดลมหมดสภาพเนื่องจากอายุการใช้งาน แปลงถ่านย่อมหมดเป็นเรื่องปกติ
3.ลูกปืนของพัดลมเกิดการแตกทำให้พัดลมหมุนแล้วเกิดคว ามร้อน

4.อาจจะมีมาจากอื่นๆ อีก เดี่ยวท่านที่รู้ท่านอื่นคงมาเพิ่มเติมให้ครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม