ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-12-2010, 08:07   #7
ทวิท
Member

Car Brand: Isuzu
Engine Type: 1J-GE-vvti
คะแนน: 0 ทวิท is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ken1jz อ่านกระทู้
ซ่อมเองประจำครับเปลี่ยนตัว cยกชุดหายเป็นปกติ แต่มาคราวนี้มีปัญหา เปลี่ยนยกชุดเหมือนที่ผ่านมาแต่กลับสตาร์ทไม่ติดเลยท ั้ง ๆที่เช็คลายปริ้นแล้วก็ไม่ขาด เช็คตัว R ก็ปกติ ตัว C ก็ปรกติไม่บวมเพราะซื้อมาใหม่จาก นัฐพงษ์ แต่ไฉนเลยสตาร์ทไม่ติดทั้ง ๆที่ก่อนเปลี่ยนก็ติดปกติ คือผมมี2กล่องครับเอาไว้สำรอง ส่วนอีกกล่องสตาร์ทติดแต่มีปัญหาการเผาไหม้ไม่สมบูรณ ์ควันดำออกตัวแทบคลานต้องเข้าเกียร์1(โอโต้)เพื่อส่ง ตัวออกก่อนแล้วค่อยสลับมาที่เกียร์2 หลังจากนั้นค่อยเข้าเกียร์ D เซ็งเป็ดเลย และกล่องฟิวส์พัดลมไฟฟ้าจะร้อนจนฟิวส์ละลายเปลี่ยนฟิ วส์วันละตัว แต่พอเอากล่องที่ปกติใส่อาการหายเป็นปลิดทิ้งฟิวส์ปก ติไม่มีละลาย ใครมีประสพการณ์นี้บ้างครับ

ปล.งงกับกล่องตัวที่เปลี่ยน C ยกชุด คือ ก่อนเปลี่ยนก็ปกติ แต่พอเปลี่ยนแล้วกับสตาร์ทไม่ติดเลย เช็คดูทุกจุดลายปริ้นปกติ ตัว R ปกติ ค่าทุกตัวใช้ตัวเดิมหมด อ้อตัว15uF 35V(ตัวที่หายาก) มีขายที่บ้านหม้อครับตัวละ2บาทต้องเดินหาซื้อดูเพราะ ไม่ได้มีขายทุกร้าน
ให้ผมเดานะครับ (เพราะไม่เห็นชิ้นงาน)
๑. ตอนบัดกรีมีเศษตะกั่วกระเด็นไปโดนอุปกรณ์ส่วนอื่นบ้า งหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่มั่นใจ ลองใช้ลมเป่าให้สอาดอีกทีนะครับ
๒. ใส่ C กลับขั้วหรือเปล่า อันนี้คิดว่าไม่น่าจะเกิดขึ้นได้
แต่ลองดูสัญลักษณ์ที่แผ่นปริ้นอีกทีเพื่อความสบายใจก ็ดีนะครับ
๓. ถ้าทำทั้ง ๒ ขั้นตอนแล้ว
พี่บอก พี่มีอีกกล่องที่ พอจะสตาร์ทติดอยู่ใช่เปล่า
ผมแนะนำ ให้วัดดูที่ขา C ที่พี่เปลี่ยนทุกตัว ว่ามันต่อไปหาอุปกรณ์ตัวอื่นตรงไหนบ้าง มันจะต้องเหมือนกัน
ตรงนี้คือผมกลัวว่าช่วงบัดกรี พี่อาจจะแช่หัวแร้ง หรือกดแรงเกินไปจนทำให้แผ่นลายวงจรขาดในก็ได้
และผมไม่รู้อีกว่าแผ่นปริ้นเป็น ๒ หรือ มากกว่า ๒ ชั้น คือมันอาจจะมีอีกชั้นซ่อนอยู่ด้านใน มันอาจจะขาดก็ได้ ถ้าพี่วัด แล้ว ไม่เหมือนก็จัดการต่อสายไฟเส้นเล็กๆ ด้านบนได้เลยครับ ขอให้โชคดีหาเจอนะครับ

ผมขอเสริมอีกอย่างนะครับ ถ้าไม่จำเป็นเวลาถอดอุปกรณ์ ถ้าไม่จำเป็น อย่าใช้ตัวดูด (ที่เป็นแท่งยาวๆ กดดังปั๊กน่ะ)
เพราะเวลากดมันมีแรงกระแทก และอาจมีเศษตะกั่วหล่นลงไปที่บอร์ดเราด้วย

ใช้วิธีเอาหัวแร้งจี้แล้วดึงอุปกรณ์ออกมาก่อนจะดีกว่ า แต่ถ้าชำนาญแล้วก็ไม่ว่ากันครับผม
เพราะทุกวันนี้ผมก็ใช้บ้างไม่ใช้บ้าง แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ใช้ ()ขี้เกียจแงะออกมาทำความสะอาด

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ทวิท : 29-12-2010 เมื่อ 08:13.
ทวิท is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to ทวิท For This Useful Post:
HS9KRM (16-09-2011), kao264 (01-03-2011), kedyee (17-07-2011), nanid (08-01-2011), tfr_jz (17-09-2011)