ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-06-2009, 13:54   #174
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jaijai อ่านกระทู้
เทอร์โมสตรัท พังบ่อยครับ สอบถามเรื่องแอร์กับคุณ kazuya รถผม benz 230e w 123 วาง 1 j ge vvti auto คันเร่งไฟฟ้า ติด lpg หัวฉีด เดิมทีแอร์ต่อตรงโดยไม่ผ่านเทอร์โมสตรัท (ไม่เข้าว่าทำไมช่างถึงไม่ใช้) ปัญหาคือว่ารถผมแอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง ไม่ว่ากลางวันหรือกลางคืนเหมือนกันครับ อาการดังกล่าวจะบ่อยมาเวลาขับด้วยความเร็วเกิน 120 ผมนำไปเข้าร้านที่ทำแอร์ ช่างก็ใส่เทอร์โมสตรัทให้ เพราะบอกว่าไม่มีตัวควบคุมอุณภูมิทำให้ความเย็นไม่คง ที่ ตัดบ้างต่อบ้าง จึงใส่เทอร์โมฯ ไป ปรากฏว่าตอนที่จอดที่ร้าน เทอร์โมฯ ตัดต่อปกติ ความเย็นก็ปกติ แต่พอออกมาขับทดสอบดูปรากฏว่า เทอร์โมฯ ไม่ทำงาน (พัง) เอาเทอร์โมฯใหม่ใส่อีก ก็เหมือนเดิม ช่างบอกว่ามีวิธีเดียวที่จะทำได้ คือต่อตรงระหว่าง เทอร์โมฯ กับแบตฯ โดยไม่ต้องผ่านกล่องที่ใช้ควบคุมไฟฟ้า ปัญหาถึงจะจบ ไม่ทราบว่าเท็จจริงอย่างไร ถ้าเกิดต่อตรงเหมือนช่างบอกจะมีปัญหาตามมาหรือไม่ หรือมีร้านแนะนำที่แก้ไขปัญหานี้ที่ไว้ใจได้ หรือ ทำให้ปัญหาจบ ผมอยู่แถวมีนบุรี มีร้านแถวนั้นหรือเปล่า หรือละแวกใกล้เคียงก็ได้ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
รบกวนคราวหลังถามแบบไม่ระบุชื่อจะได้คำตอบเร็วกว่าคร ับ เดี่ยวอาจารย์มูนมาเห็นแล้ว จะปล่อยให้ผมมาตอบ จะรอนาน

ที่บอกว่าแอร์ต่อตรง น่าจะเป็นการต่อตรงกับสวิทช์พัดลม เมื่อเปิดสวิทช์พัดลม แอร์ทำงานทันที

ต้องลองไล่สัญญาณตามนี้นะครับ
สัญญาณฝั่งควบคุม ได้แก่ เทอร์โม>>สวิทช์แรงดัน >> รีเลย์
สัญญาณฝั่งไฟ+ ได้แก่ ไฟแบต >> รีเลย์
ส่วนใหญ่แล้วที่มีปัญหาจะมาจาก ฝั่งควบคุม
ลองตรวจเช็คตามนี่ครับ
1 หาสวิทช์แรงดันให้เจอ บางรุ่นอยู่ที่ท่อน้ำยา บางรุ่นอยู่ที่ไดรเออร์
2 เปิดเครื่องติดแอร์ แล้วปรับความเย็นแบบที่เย็นสุดๆ
3 ถ้าในขณะที่เราเดินเครื่องอยู่แล้วคอมตัด ลองวัดสัญญาณไฟที่มาสวิทช์แรงดัน ว่ามีหรือไม่ถ้ามี แสดงว่าเทอร์โมปกติ และวัดไฟว่ามีสัญญาณออกจากสวิทช์แรงดันหรือไม่ ถ้าไม่มีแสดงว่าสวิทชืแรงดันผิดปกติ ถ้ามีสัญญาณออกแต่คอมยังตัดแสดงว่า รีเลย์มีปํญหา

ส่วนใหญ่มักจะมีปัญหาจากสวิทช์แรงดัน หรือไม่ก็เทอร์โม ถ้าลมที่ออกมาเย็นฉ่ำแต่ตัดไว แสดงว่า น้ำยามีอยู่ แต่อาจจะเกิดจากระบบตัน สวิทช์แรงดันเลยตัดระบบ
เทอร์โมบางรุ่นติดในตำแหน่งที่ไม่เหมาะ เวลาแอร์ ตัน ทำให้เกิดเมือกหนาจนขึ้นมาเกาะที่ตัวเทอร์โม ก็ มีครับ เทอร์โมเลยเพี้ยน

ส่วนร้านแนะนำย่านนั้นไม่มีครับ ลองถามสมาชิกในหน้า Talk ดู ครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (09-09-2016)