ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 05-09-2015, 18:18   #16
Cobra4971
Senior Member

Car Brand: benz
Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 13 Cobra4971 is on a distinguished road
วันนี้เจอปัญหาใหม่อีกเรื่องครับ ผมลองเร่งเครื่องตอนจอด รอบขึ้นไปถึง ๔,๐๐๐ เกจ์ก็ยังไม่ขึ้น หลังจากนั้นขับรถไปธุระ ปรากฏว่ามีการเปลี่ยนเกียร์อย่างผิดปกติ แล้วเครื่องก็ดับ ผมเกือบจะกลับบ้านไม่ได้

สตาร์ทเครื่องใหม่สามารถสตาร์ทได้ แต่พอเร่งเครื่องมันก็ดับ ผมต้องค่อยๆ คลานกลับบ้าน ปล่อยท้ิงไว้ประมาณ ๑ ชั่วโมง ลองขับดูใหม่ ทุกอย่างปกติ เสียงหวีดก็มาเหมือนเดิม

เหตุการณ์นี้เคยเกิดมาก่อนแล้ว วันนั้นลูกชายขับพรวดออกจากบ้านเหยียบแรงจนคนที่บ้าน หมั่นไส้ หลังจากนั้นไม่นานเข้าก็โทรมาบอกให้เอารถไปพ่วงแบต บอกว่ารถสตาร์ทไม่ติด ผมเอารถไปพ่วงแต่ก็สตาร์ทไม่ติด ปัญหาไม่ได้อยู่ที่แบต ที่น่าสงสัยคือ ลิ้นเร่งครับ มันทำงานด้วยไฟฟ้า ตอนนั้นผมปรับเซนเซอร์ลิ้นเร่งมันใหม่มันเลยวิ่งได้ วันนี้ก่อนเอาไปวิ่งตอนหลังไม่ได้ปรับเพียงแต่เอามือ ตบๆ สงสัยมันจะติดขัดอะไรบางอย่างครับ
Cobra4971 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม