ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-04-2010, 15:24   #14
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ตัดไม่ตัด .... เดียวผมจะเล่า ประสบการตรงของผม ที่พึ่งผ่านมาสดๆร้อนๆ เมื่อ 3 วันนี้เองครับ ...

รถผมใช้ แก็สระบบดูด(วาริฯ) โดยต่อแบบตัดปั๊มติ๊ก .....

ทั่วไปแล้ว ผมใช้น้ำมันแค่เฉพาะตอนสต๊าดเครื่องตอนเครื่องเย็นเท ่านั้น .... ถ้าเครื่องร้อน ผมจะสต๊าดแก็สเลย ไม่สต๊าดน้ำมัน ....

และเมื่อ ช่วงต้นเดือน (เงินเดือนออก) ผมได้เติมน้ำมันใส่ถังไว้ 1000บาท เป็นโซออล 95 โดยกะว่าจะวิ่งน้ำมันจนหมดถังนี้ เพื่อให้ปั๊มติ๊กและหัวฉีดได้ทำงานบ้าง

ผมปรากฏว่า ผมใช้น้ำมันวิ่งได้ 3 วัน .... พอขึ้นวันที่ 4 น้ำมันไกล้จะหมดถังแล้ว .... ผมได้จอดรถ ส่งน้ิองที่ป้ายรถเมล์ แล้ว ก็ออกรถ ... ในจังหวะที่กดคันเร่งออกตัว (ออกตัวธรรมดานะครับไม่ได้กดหนัก) ได้มีเสียง ฟี้ดดดด ...ดดด คล้ายเสียงลมยางรั่ว ...

ผมก็สงใสว่า เอ๋ .. ยางรั่วหรอ ..... แต่เสียงไม่ได้มาจากล้อรถครับ .. เสียงมาจาก ไต้ท้องรถตรงเบาะคนนั่ง(ผมใส่ติ๊กนอกถัง) ซึ่งตรงนั้น มีปั๊มติ๊กผมอยู่ .... แต่ผมก็ยังขับรถไปช้าๆ รถยังมีแรง วิ่งได้ และผมก็จอดรถไม่ได้ซะด้วย เพราะรถเยอะพอสมควร ...

ทันใดนั้น ไม่รู้ผมคิดอะไรได้ เลยกดเปลี่ยนแก็ส .... และเสียงฟี๊ด .... ก็เงียบไปทันที ....

ผมได้จอดรถแล้วลงไปดู ปรากฏว่า ท่อน้ำมันผมแตก ตรงช่วงระหว่าง กรองเบนซิล กับตัวเครื่อง

คิดเล่นๆนะครับ ถ้าผมไม่ได้ตัดปั๊มติ๊ก แล้วท่อน้ำมันเกิดแตกขณะขับแบบผม .... มันจะเป็นไงครับ ....

เราใช้แก็สอยู่ .... แต่ปั๊มติ๊กยังทำงาน .... ท่อจะแตกเมื่อไรก็ไม่รู้ ...... ถ้ารู้ตัวก็ดีไป ..... แต่ถ้าไม่รู้ตัวล่ะ .....

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย apinui : 06-04-2010 เมื่อ 15:30.
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม