ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-06-2015, 08:26   #795
cysc2007
Senior Member

Car Brand: Volvo 940GL
Engine Type: 2JZ vvti
คะแนน: 15 cysc2007 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tong-panda อ่านกระทู้
รบกวนสอบถามเพื่อนๆ หน่อยคับ 940 2jz-ge แอร์ไม่เย็น มีร้านแนะนำซ่อมแอร์ที่ขำนาญการซ่อมวอลโว่บางมั้ยคับ
ร้านแอร์สมัยนี้อย่าว่าจะหาที่ชำนาญ volvo เลย ส่วนใหญ่ถนัดล้างตู้ เติมน้ำยา แต่ให้แก้ปัญหานี่ยาก

ผมเคยซื้อคอมแอร์ 2jz vvti ไปให้เปลี่ยน ช่างทำเป็นเก่งกว่าวิศวกรญี่ปุ่น บอกให้ไปเปลี่ยนเอาของรุ่นเก่าที่เป็นลูกสูบมา บอกของ vvti ใส่ไปก็ไม่เย็น เสียทุกราย ผมโมโหเลยเปลี่ยนเองซะเลยแล้วไปให้ร้านอื่นเติมน้ำยา ก็ใช้ได้มาเกิน 6 เดือนแล้วไม่เห็นมีปัญหาเลย

ลองสังเกตุอาการเบื้องต้น หาความรู้เพิ่มเติมติดตัวไว้ก็จะดีครับจะได้รู้ทันแล ะประเมินได้ว่าช่างคนไหนพอไว้ใจได้

เบื้องต้นลองดูก่อนว่าคอมแอร์ทำงานหรือไม่ สังเกตุหน้าคลัชว่าหมุนตามพูเลย์หรือไม่ ถ้าไม่หมุนก็ต้องหาสาเหตุ ลองดูต่อว่ารีเลย์คุมหน้าคลัชทำงานหรือไม่ (โดยการต่อไฟเข้าคอลย์หน้าคลัช และรีเลย์โดยตรง ตามลำดับ) ถ้าทำงานแล้วมีไปจ่ายไปคอลย์หน้าคลัชหรือไม่ ถ้ามีไฟไป ก็ต้องเปลี่ยนคอลย์หน้าคลัช

ถ้าหน้าคลัชทำงานได้ ก็มาหาสาเหตุว่าทำไมแอร์ไม่เย็น ลองดูช่องตาแมวว่ามีน้ำยาแอร์บ้างหรือไม่ ดูจากจะมีฟองวิ่งตามน้ำยา ถ้ามีน้ำยาก็ต้องไปดูต่อว่า เซ็นเซอร์วัดแรงดันน้ำยาแอร์ผิดปกติหรือไม่

ถ้าเป็นเรื่องน้ำยาก็ต้องให้ร้านเติมและเช็คแรงดันให ้ครับ บางร้านช่างไม่สนใจสเปครถ อัดน้ำยาอย่างเดียวหวังให้เย็น ปรากฏว่าพอไปวิ่งเจออากาศร้อนแรงดันน้ำยาเกินทำให้สว ิชท์เซนเซอร์แรงดันตัด แอร์ไม่เย็น หรือเย็นเป็นพักๆ ก็ต้องปล่อยน้ำยาออกบ้าง

เบื้องต้นก็ประมาณนี้ครับ ส่วนจะให้ละเอียดถึงขั้นแก้ไขได้เองต้องหาวงจรไฟมาทำ ความเข้าใจ และลองไล่ดูครับ ผมไล่ซ่อมเองหมดเกือบทั้งคันแล้วครับเพราะไม่ชอบเจอช ่างที่รื้อแล้วไม่เก็บงานให้เรียบร้อย ทำชิ้นส่วนแตกหักบ้าง หมุดหายบ้าง
cysc2007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cysc2007 For This Useful Post:
Apple JZ Power (25-06-2015)